नवी दिल्ली : टी-20 विश्वचषक सुरू होण्यास अवघे काही दिवस शिल्लक राहिले आहेत, मात्र टीम इंडियाचा त्रास कमी होण्याऐवजी वाढतच चालला आहे. आता भारताचा सर्वात महत्त्वाचा गोलंदाज जसप्रीत बुमराह दुखापतीमुळे T20 विश्वचषकातून बाहेर पडला आहे. 15 वर्षांनंतर वर्ल्ड चॅम्पियन बनण्याचे स्वप्न पाहणाऱ्या टीम इंडियासाठी हा मोठा धक्का आहे.

गोलंदाज बुमराह भारतासाठी किती महत्त्वाचा आहे, हे कोणापासून लपून राहिलेले नाही. त्याच्या अनुपस्थितीमुळे किती नुकसान होऊ शकते, हे नुकत्याच पार पडलेल्या आशिया चषकात दिसून आले आहे. जिथे बुमराहच्या अनुपस्थितीमुळे टीम इंडिया डेथ ओव्हरमध्ये संघर्ष करताना दिसली आणि सुपर-4 फेरीतच हरल्यानंतर बाहेर पडली.

आता प्रश्न उपस्थित होत आहे की, जर बुमराह टी-20 विश्वचषकात खेळला नाही, तर त्याच्या जागी संघात कोण सामील होणार?

भारताने T20 विश्वचषकासाठी 15 जणांचा संघ जाहीर केला असून 4 खेळाडूंना स्टँडबायवर ठेवले आहे. म्हणजेच एखादा खेळाडू दुखापतग्रस्त झाल्यास या 4 पैकी कोणताही खेळाडू मुख्य संघात समाविष्ट होऊ शकतो. आता बुमराह T20 विश्वचषकातून बाहेर असल्याने, स्टँडबाय गोलंदाज म्हणून निवडलेल्या दोन गोलंदाजांपैकी एक मोहम्मद शमी आणि दीपक चहरला मुख्य संघात समाविष्ट केले जाऊ शकते. पण, त्रासाची गोष्ट अशी आहे की, दीपक नुकताच दुखापतीतून बरा होऊन संघात परतला आहे आणि त्याला अनेक सामने खेळण्याची संधी मिळालेली नाही.

दुसरीकडे, मोहम्मद शमी नुकताच कोरोनामधून बरा झाला आहे आणि तो मॅच फिट आहे की नाही. आत्ताच सांगणे कठीण आहे. म्हणजेच दुखापतग्रस्त बुमराहच्या जागी ज्याची मुख्य संघात निवड होऊ शकते, तो स्वत: पूर्णपणे तंदुरुस्त नाही. अशा स्थितीत टीम इंडिया टी-20 वर्ल्ड कप कसा जिंकणार? हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे.

बुमराह-जडेजा टी-२० विश्वचषकातून बाहेर

T20 विश्वचषकापूर्वी दुखापत झालेला बुमराह हा पहिला खेळाडू नाही. त्याच्याआधी रवींद्र जडेजा गुडघ्याच्या दुखापतीमुळे या स्पर्धेतून बाहेर पडला आहे. दीपक हुडाचीही टी-२० विश्वचषकाच्या संघात निवड झाली आहे. पण, दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध टी-20 मालिका सुरू होण्यापूर्वी त्यालाही पाठीला दुखापत झाली. यामुळे दीपक या मालिकेतून बाहेर पडला असून तो राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीमध्ये उपचार घेत आहे. तोही ऑस्ट्रेलियाला जाणार की नाही? ते अजून स्पष्ट झालेले नाही.

हर्षललाही त्याची लय परत यायला वेळ लागेल

जसप्रीत बुमराहप्रमाणेच हर्षल पटेलनेही दुखापतीनंतर ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध नुकत्याच संपलेल्या टी-20 मालिकेतून पुनरागमन केले आहे. बरगडीच्या दुखापतीमुळे हर्षल आशिया कप खेळू शकला नाही. दुखापतीतून परतल्यानंतर हर्षलची कामगिरी फारशी चांगली नव्हती. ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या 3 टी-20 मालिकेत त्याला केवळ 1 बळी घेता आला आणि तो खूप महागडा ठरला. हर्षलने टीम इंडियात पुनरागमन केले असेल. पण, त्याच्या गोलंदाजीला पूर्वीसारखी धार दिसत नाही. तो अजूनही पूर्णपणे तंदुरुस्त नसून त्याची लय शोधण्यासाठी त्याला वेळ लागेल असे दिसते.

चहरही दुखापतीतून पुनरागमन करत आहे

दीपक चहरही दुखापतीतून पुनरागमन करत आहे. सुमारे 7 महिने क्रिकेटपासून दूर राहिल्यानंतर त्याने यावर्षी ऑगस्ट-सप्टेंबरमध्ये झिम्बाब्वे दौऱ्यावर संघात पुनरागमन केले. पण, या दौऱ्यातही तो एकही सामना खेळला नाही. दुखापतीमुळे त्याला आशिया चषक संघातही स्थान मिळाले नव्हते.

यानंतर दीपकला ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या टी-20 मालिकेतील संघात स्थान देण्यात आले. पण, एकही सामना खेळण्याची संधी मिळाली नाही. तथापि, त्याने दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध 3 टी-20 मालिकेतील पहिला सामना नक्कीच खेळला आणि दोन विकेट्सही घेतल्या. पण, दिव्याचा वापर ज्या प्रकारे विचारपूर्वक केला जात आहे. यावरून तोही दुखापतीतून पूर्णपणे सावरला नसून भारतीय संघव्यवस्थापन त्याच्यासोबत कोणताही धोका पत्करू इच्छित नाही, असे दिसते.

बदली खेळाडूही दुखापतीतून पुनरागमन करत आहेत

मोहम्मद शमीची ऑस्ट्रेलिया आणि दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या टी-20 मालिकेसाठी भारतीय संघातही निवड झाली होती. पण, त्याला कोरोना झाला. या कारणास्तव या दोन्ही मालिकेसाठी उमेश यादवची त्वरीत त्याच्या जागी निवड करण्यात आली. पण, स्नायूंच्या दुखापतीनंतर उमेश यादवलाही मैदानावर तितकाच वेग आणि धार दाखवता आलेली नाही.

अशा स्थितीत खेळाडूंच्या दुखापतीमुळे टीम इंडियाचा तणाव वाढला आहे. ज्या खेळाडूंना संधी मिळू शकते किंवा दुखापतग्रस्त खेळाडूंचा बदली म्हणून जोरदार दावा आहे, असे बहुतांश खेळाडू नुकतेच दुखापतीतून परतल्यानेही अडचण वाढली आहे. अशा स्थितीत त्यांना शिखर गाठण्यासाठी वेळ लागेल, तर टी-20 विश्वचषकाला फक्त दोन आठवडे शिल्लक आहेत. अशा परिस्थितीत टीम इंडियाचा पुढचा मार्ग सोपा असणार नाही.