नवी दिल्ली : एमएस धोनी त्याच्या निर्णयांसाठी ओळखला जातो. टीम इंडियाच्या माजी कर्णधाराने दोन वर्षांपूर्वी 2020 मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून अचानक निवृत्ती घेतली होती. तरीही तो आयपीएल खेळत आहे. आजच्या लेखात आम्ही धोनीचे असे 7 निर्णय सांगणार आहोत, ज्यांनी सर्वांनाच आश्चर्याचा धक्का बसला आहे. आम्ही येथे 7 बद्दल बोलत आहोत कारण तो 7 नंबरची जर्सी देखील घालतो. चला याबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया…
1. एमएस धोनीला 2007 मध्ये पहिल्यांदा टीम इंडियाचा कर्णधार बनवण्यात आले. दक्षिण आफ्रिकेत झालेल्या टी-20 विश्वचषकाच्या अंतिम सामन्यात भारताने पाकिस्तानचा पराभव करून विजेतेपद पटकावले. पण सामन्याचे 20 वे षटक धोनीने जोगिंदर शर्माला दिले. तो असे काही करेल अशी कोणालाच अपेक्षा नव्हती. पण जोगिंदरने मिसबाह-उल-हकला बाद करून संघाला चॅम्पियन बनवले.
2. प्रत्येकाला 2011 चा एकदिवसीय विश्वचषक आठवत असेल. युवराज सिंगने संपूर्ण स्पर्धेत बॉल आणि बॅटने चांगली कामगिरी केली. फायनलमध्ये टीम इंडिया श्रीलंकेविरुद्ध लक्ष्याचा पाठलाग करत होती. या सामन्यात युवराजसमोर धोनी फलंदाजीला आला. त्यावेळी संघाने 3 विकेट गमावल्या होत्या आणि सामना रोमांचक वळणावर होता. मात्र त्याने नाबाद अर्धशतक झळकावले. कुलशेखराच्या चेंडूवर षटकार मारून संघाला चॅम्पियन बनवण्याचा फटका आजही चाहत्यांच्या लक्षात आहे.
3. एमएस धोनी खेळाडूंना ओळखण्यासाठी देखील ओळखला जातो. त्याने टीम इंडियाचा सध्याचा कर्णधार रोहित शर्मापासून सलामीला सुरुवात केली. 2013 ची चॅम्पियन्स ट्रॉफी सर्वांना आठवत असेल. त्यानंतर संघ चॅम्पियनही झाला. आज रोहित जगातील महान सलामीवीरांपैकी एक आहे.
4. धोनीने कर्णधार म्हणून अनेक विक्रम केले. 2014 मध्ये ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यावर झालेल्या कसोटी मालिकेतील खराब कामगिरीच्या पार्श्वभूमीवर त्याने अचानक कसोटीतून निवृत्ती जाहीर केली. त्याच्या निर्णयाची कोणालाच कल्पना नव्हती. त्याच्या जागी विराट कोहलीला कमान मिळाली.
5. 2016 चा टी-20 विश्वचषक सर्वांनाच आठवत असेल. बांगलादेशने भारताकडून सामना जवळपास हिसकावून घेतला. हार्दिक पांड्याने अनुक्रमे चौथ्या आणि पाचव्या चेंडूवर मुशफिकर रहीम आणि महमुदुल्लाला बाद केले. आता त्याला विजयासाठी एका चेंडूवर 2 धावा करायच्या होत्या. शेवटचा चेंडू बॅटला लागला नाही आणि फलंदाज धावू लागले. साधारणपणे अशा परिस्थितीत यष्टीरक्षक तिथून चेंडू यष्टीवर मारतो. पण धोनीने तसे केले नाही. त्याने धावत येऊन एका हातातील विकेट उखडून टाकली. भारतालाही विजय मिळाला.
6. MS धोनीने त्याचा शेवटचा आंतरराष्ट्रीय सामना 2019 ODI वर्ल्ड कपमध्ये खेळला. उपांत्य फेरीत न्यूझीलंडकडून संघाचा पराभव झाला होता. तेव्हापासून लोक त्याच्या निवृत्तीबद्दल बोलत होते. पण त्याने तसे केले नाही. 15 ऑगस्ट 2020 रोजी त्यांनी सोशल मीडियाच्या माध्यमातून अचानक निवृत्ती जाहीर केली.
7. धोनीने चेन्नई सुपर किंग्जला 4 आयपीएल खिताब मिळवून दिले आहेत. आयपीएल 2022 सुरू होण्याच्या काही दिवस आधी त्यांनी रवींद्र जडेजाला कर्णधारपद देण्याचा निर्णय घेतला होता. त्यानंतर संघ व्यवस्थापनाने हा निर्णय पूर्णपणे धोनीचा असल्याचे सांगितले.