Take a fresh look at your lifestyle.

कॅन्सर होण्याआधी सुरुवातीची ‘ही’ 7 लक्षणे वेळीच ओळखा, अन् असा करा कॅन्सरपासून स्वतःचा बचाव

महाअपडेट टीम, 10 जून 2021 :- हृदयरोगानंतर कर्करोग हा एकमेव असा रोग आहे ज्याचे नाव ऐकल्यानंतर हात पाय थर थर कापतात. कर्करोग हा एक जीवघेणा आजार आहे हा आजार उशिरा समजल्यावर नंतर तो बरा होऊ शकत नाही. म्हणूनच एखाद्या व्यक्तीने आपल्या शरीरात होणार्‍या कोणत्याही बदलांकडे मुळीच दुर्लक्ष करू नये. जर कर्करोगाच्या लक्षणांची ओळख झाली कि योग्य उपचार केले गेले तर हा प्राणघातक आजार बरा होऊ शकतो. कर्करोग हा एक आजार आहे जो बर्‍याच लोकांमधून कोना एकालाच प्रभावित करतो.

Advertisement

बहुतेक कर्करोगावर उपचार केले जाऊ शकतात, यामधून काहीजण बरेही होऊ शकतात, हे कर्करोगाच्या विशिष्ट प्रकार, स्थिती आणि टप्प्यावर अवलंबून असते. एकदा निदान झाल्यानंतर कर्करोगाचा उपचार शस्त्रक्रिया, केमोथेरपी आणि रेडिओथेरपीच्या संयोजनाद्वारे केला जाऊ शकतो.

Advertisement

तोंडाचा कर्करोग, स्तनाचा (breast) कर्करोग, सर्वाइकलचा (cervical) कर्करोग, पोटाचा कर्करोग, मेंदूचा कर्करोग इत्यादी शरीरात कर्करोगाचे विविध प्रकार असू शकतात. तर अशा परिस्थितीत आपल्या शरीरात कर्करोगाची लक्षणे दिसल्यास त्वरित डॉक्टरांना दाखवा.

Advertisement

अचानक वजन कमी होणे, भूक न लागणे, अशक्तपणा किंवा थकवा येणे :- जर तुम्हाला हळूहळू भूक लागत असेल तर तुम्ही ते हलके घेऊ नये आणि त्वरित डॉक्टरांकडे जावे. या व्यतिरिक्त तुम्ही थकल्यासारखे वाटत असल्यास काळजी घ्या.

Advertisement

तोंडातील अल्‍सर ठीक न होणे :- जर मागील 3 महिन्यांपासून तोंडाचे अल्‍सर बरे होत नसेल तर सावधगिरी बाळगा. आणि जर तुम्ही या वेळी कोणतेही तंबाखूचे सेवन करत असाल तर तेही थांबवा.

Advertisement

गिळताना त्रास होणे :- जर तुम्हाला पेय किंवा अन्न गिळताना त्रास आणि वेदना होत असेल तर तुम्ही त्वरित डॉक्टरांना भेटा. हे एक बुरशीजन्य संसर्ग देखील असू शकते, म्हणून उशीर न करता, डॉक्टरांना भेटा.

Advertisement

गाठ :- जर तुम्हाला अलीकडे तुमच्या शरीरावर एखादी गाठ दिसली असेल तर ती गाठ किती जुनी आणि किती मोठी आहे हे डॉक्टरांना दाखवून शोधून काढले जाऊ शकते जेणेकरून त्यावर त्वरित उपचार केले जाऊ शकतात. कर्करोगाची गाठ वेदनाहीन असते.

Advertisement

तीव्र खोकला किंवा आवाजात बदल :- जर तुम्हाला दोन आठवड्यांपेक्षा कमी काळ श्वास घेण्यात त्रास होत असेल तर या चेतावणीचा विचार करा. याशिवाय कफबरोबर रक्त बाहेर आल्यास डॉक्टरांना सांगा.

Advertisement

पोटामध्ये वेदना, मलमधून रक्त येणे :- हे पोटाच्या कर्करोगाचे लक्षण असू शकते. बरेच लोक मलमधून रक्त येणे मूळव्याधांचे लक्षण मानतात. तुम्हाला हे देखील पहावे लागेल की तुम्ही नेहमी अतिसार किंवा बद्धकोष्ठतेची अनावश्यक तक्रार करत नाही.

Advertisement

रक्तस्त्राव :- मासिक पाळीच्या वेळी किंवा लैंगिक संबंधानंतर रक्तस्त्राव म्हणजे गर्भाशयाचा कर्करोग होय. जर मूत्रात रक्त असेल तर याचा अर्थ असा आहे की ते मूत्राशय किंवा मूत्रपिंडाच्या कर्करोगाचे लक्षण आहे. हे संसर्गामुळे देखील होऊ शकते.

Advertisement
Advertisement