Take a fresh look at your lifestyle.

Covid Vaccine : Delta आणि Beta सर्वात घातक व्हेरियंट, बचावासाठी शास्त्रज्ञांनी सांगितले ‘ही’ लस अधिक प्रभावी

महाअपडेट टीम, 10 जून 2021 :- कोरोनाची दुसरी लाट (Covid-19 Second wave) मागील व्हेरिएंट पेक्षा अधिक प्राणघातक आहे. दुसर्‍या वेव्हमध्ये, डेल्टा व्हेरिएंट (बी.1.617.2) दररोज कोट्यवधी लोकांना संक्रमीत करत आहे. 

Advertisement

दरम्यान, चांगली बातमी अशी आहे की, भारत बायोटेकची कोवाक्सीन (Bharat Biotech Covaccine) प्रतिबंधात प्रभावी असल्याचे म्हटले जात आहे. नुकत्याच झालेल्या संशोधनातून असे समोर आले आहे की कोवाक्सिन कोविडच्या धोकादायक व्हेरिएंट बीटा (beta) आणि डेल्टा (delta) व्हेरिएंटपासून संरक्षण देते. चला, जाणून घेऊया या दोन धोकादायक व्हेरिएंविरुद्ध देशातील कोवाक्सीन (Covaccine) किती प्रभावी आहे.

Advertisement

बीटा व डेल्टा वेरिएंट्सविरुद्ध कोवाक्सीन प्रभावी आहे :- कोविड-19 चा धोकादायक डेल्टा व्हेरिएंट (B.1.617.2) प्रथमच भारतात सापडला होता तर बीटा व्हेरिएंट (B.1.351) प्रथम दक्षिण आफ्रिकेत सापडला होता. संशोधनात असे दिसून आले आहे की कोवाक्सीन या दोन्ही व्हेरिएंविरुद्ध प्रभावी आहे.

Advertisement

कोवाक्सिनच्या न्यूट्रलाइजेशनच्या संभाव्यतेचे मूल्यांकन (ability assessment) करण्यासाठी केलेल्या संशोधनात संशोधकांना बीटा आणि डेल्टा व्हेरिएंट पेक्षा न्यूट्रलाइजेशन टाइटर्स म्हणजे अँटीबॉडीज (Antibodies) तटस्थ करण्याच्या एकाग्रतेत तीन पट घट आढळली. यावरून हे स्पष्ट झाले आहे की कोवाक्सीन बीटा आणि डेल्टा वेरिएंट्सविरुद्ध अँटीबॉडीज तयार करते.

Advertisement

बीटा आणि डेल्टा मध्ये अधिक प्राणघातक काय आहे? :- वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने भारतात सापडलेल्या कोरोनाच्या बी.1.617.1 आणि बी.1.617.2 ला कप्पा आणि डेल्टा असे म्हटले आहे. यूकेमध्ये प्रथमच सापडलेल्या अल्फा व्हेरियंटपेक्षा (alpha variant) हा डेल्टा व्हेरिएंट 50 टक्के जास्त धोकादायक असल्याचेही संशोधनातून समोर आले आहे, जे लोकांना जास्त वेगाने संक्रमित करते.

Advertisement

परंतु, शास्त्रज्ञ असेही म्हणतात की मृत्यू किंवा डेंग्यूच्या घटनांमध्ये डेल्टा व्हेरिएंटच्या भूमिकेचा पुरावा अद्याप सापडलेला नाही. डब्ल्यूएचओने एक विधान जारी केले आहे जे अल्फापेक्षा डेल्टा व्हेरिएंट अधिक प्राणघातक मानते. गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये भारतात सापडलेल्या स्ट्रेन (B.1.617.1) चे नाव ‘कप्पा’ असे ठेवले होते.

Advertisement

आधीच्या संशोधनात कोविशिल्ट अधिक प्रभावी असल्याचे सांगितले गेले होते :- अलीकडेच, एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की कोविशिल्ट कोवाक्सिनपेक्षा जास्त अँटीबॉडीज बनवते. कोरोना व्हॅक्सीन इंडयूस्डएंडीबॉडी टाइट्रे (COVAT) च्या सुरुवातीच्या संशोधनात हे उघड झाले. त्यादरम्यान झालेल्या संशोधनात अशा आरोग्य कर्मचार्‍यांचा समावेश आहे ज्यांनी कोव्हाक्सीन किंवा कोविशिल्टचे डोस घेतले होते.

Advertisement

पूर्वी अधिक सापडले होते कोविशील्ड सीरोपॉजिटिविटी रेट :- संशोधनाच्या पहिल्या दिवसांमध्ये, कोव्हाक्सीनचा पहिला डोस घेणाऱ्यांपेक्षा कोवाशील्ड झालेल्या लोकांमध्ये अँटी-स्पाइक अँटीबॉडीजमधील सेरोपोसिटिव्हिटी रेट जास्त आढळला. या अभ्यासामध्ये असे म्हटले गेले होते की दोन्ही कोरोना लस प्रभावी आहेत पण कोविडशील्डमध्ये सेरोपोझिटिव्हिटी दर जास्त आहे आणि त्यामुळे एंटी-स्पाइक अँटीबॉडीज अधिक तयार होतात.

Advertisement

या संशोधनात 552 आरोग्य कर्मचार्‍यांचा समावेश होता, त्यामध्ये 325 पुरुष आणि 227 महिला होते. 456 लोकांना कोविशिल्टचा पहिला डोस दिला गेला आणि त्यानंतर निकाल लागला.

Advertisement

​ICMR आणि Bharat biotech यांनी एकत्र संशोधन केले :- नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (National National Institute of Virology), इंडियन काउन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च आणि भारत बायोटेक, पुणे यांच्या संयुक्त विद्यमाने या लसीवर संशोधन करण्यात आले आहे. या अभ्यासाची एक प्रत एनआयव्ही, आयसीएमआर आणि भारत बायोटेकच्या संशोधकांनी बिरॉक्सिव (biorxiv) नावाच्या वेबसाइटवर अपलोड केली आहे.

Advertisement

भारत बायोटेक, इंडियन काउंसिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (आयसीएमआर) आणि नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (एनआयव्ही) संयुक्तपणे कोव्हाक्सीन तयार करीत आहेत.

Advertisement

कोव्हाक्सीन डोस मुलांसाठी तयार केला आहे :- दुसरीकडे, कोव्हाक्सीनचा डोस देखील मुलांसाठी तयार केला आहे आणि चाचणीची तयारी चालू आहे. ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडियाने (DCGI) 12 मे रोजीच एज्रा ग्रुप लसीच्या टप्प्यातील 2 ते 18 वर्षाच्या चाचणीस मान्यता दिली आहे. अहवालांनुसार, कोव्हासिनच्या चाचणीत 2 वर्ष ते 18 वर्षे स्वयंसेवक सहभागी होत आहेत.

Advertisement
Advertisement