Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनाग्रस्त मुलांमध्ये आढळलंय ‘हे’ नवं घातक लक्षण, लवकर ओळखा अन् असा करा बचाव

महाअपडेट टीम, 9 जून 2021 :- मल्टी सिस्टम इंफ्लेमेटरी सिंड्रोम (multi system inflammatory syndrome) ही मुलांमध्ये एक गंभीर स्थिती आहे. कोरोना विषाणूचा संसर्ग झाल्यावर सामान्यत: दोन ते चार आठवड्यांनंतर हे दिसून येते. मल्टी सिस्टम इन्फ्लेमेटरी सिंड्रोम हा कोरोना विषाणूशी संबंधित एक आजार आहे.

Advertisement

हेल्थकेअर प्रोफेशनल्सच्या (healthcare professionals) मते, मुलांमध्ये कोरोना विषाणूशी संबंधित असलेला मल्टी सिस्टम इंफ्लेमेटरी सिंड्रोम या आजामुळे अस्वस्थता दर (morbidity rate) खूप प्रमाणात वाढला आहे. मुलांमधील तापाकडे दुर्लक्ष होऊ नये, असा इशाराही त्यांनी पालक आणि कुटुंबातील सदस्यांना दिला आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की कोविड-19 चे काही सौम्य किंवा कोणतीही लक्षणे नसलेल्या मुलांना हा आजार आहे.

Advertisement

MIS-C ची लवकर तपासणी केल्यास अस्वस्थता दर (morbidity rate) मोठ्या प्रमाणात कमी होऊ शकतो :- मुलांमध्ये मल्टी-सिस्टम इन्फ्लॅमेटरी सिंड्रोम ही एक धोकादायक स्थिती असते जी सहसा नवीन कोरोना संसर्ग झाल्यानंतर दोन ते चार आठवड्यांनंतर दिसून येते आणि दोन महिन्यांपर्यंत लहान मुलांमध्ये हे दिसून आले आहे. कोविड-19 ने अद्याप मुलांमध्ये गंभीर स्वरुपाचे रूप धारण केले नसले तरी व्हायरसच्या प्रकारात किंवा महामारी विज्ञान (epidemiology) मध्ये बदल झाल्यास त्याचा परिणाम त्यांच्यात वाढू शकतो, असा इशारा सरकारने दिला आहे.

Advertisement

ते म्हणतात की अशा परिस्थितीला सामोरे जाण्याची तयारी मजबूत करण्यासाठी पावले उचलली जात आहेत. नीती आयोगाचे सदस्य (आरोग्य) व्ही के पॉल यांनी गेल्या आठवड्यात पत्रकार परिषदेत सांगितले होते की मुलांमध्ये कोरोना संसर्गाचा आढावा घेण्यासाठी आणि एक नवीन महामारीविज्ञानविषयक दृष्टिकोन (epidemiological perspective) जाणून घेण्यासाठी एक तज्ज्ञ गट (expert group) स्थापन करण्यात आला आहे. तज्ञांच्या मते, मुलांमध्ये मल्टी सिस्टम इन्फ्लॅमेटरी सिंड्रोमची लवकर तपासणी केल्याने अस्वस्थता दर (morbidity rate) बर्‍याच प्रमाणात कमी होऊ शकतो आणि स्टेरॉयडद्वारे (steroids) त्या स्थितीचा प्रभावी उपचार केला जाऊ शकतो.

Advertisement

सरकार या परिस्थितीशी सामना करण्यासाठी तत्पर आहे :- त्यांनी पालकांना असा सल्ला दिला की मुलांमधील तापाकडे दुर्लक्ष होऊ नये. मौलाना आझाद मेडिकल कॉलेज (Maulana Azad Medical College) आणि लोक नायक हॉस्पिटलचे बालरोगशास्त्र, प्राध्यापक, अनुराग अग्रवाल म्हणाले की कोरोना विषाणूची लागण झालेल्या बहुतेक मुलांना या आजाराची केवळ सौम्य लक्षणे आहेत, परंतु ज्या मुलांना मल्टी सिस्टम इन्फ्लॅमेटरी सिंड्रोम आहे, त्यांचे अवयव आणि मेदयुक्त (tissue), फुफ्फुसे, किडनी (kidney), पाचक प्रणाली (digestive system), मेंदू, त्वचा आणि डोळे खराब होतात.

Advertisement

मल्टी सिस्टम इन्फ्लॅमेटरी सिंड्रोम देखील मुलांमध्ये वाढत आहे. गेल्या पाच दिवसांत, मल्टी ऑर्गन इन्फ्लॅमेटरी सिंड्रोमची (multi-organ inflammatory syndrome) 100 पेक्षा जास्त प्रकरणे उत्तर भारतातील मुलांमध्ये आढळली आहेत, त्यापैकी 50 टक्के रुग्ण राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्रात (National Capital Region) आढळली आहेत. हे देखील पाहिले गेले आहे की कोरोनाच्या पहिल्या लाटेपेक्षा लहान रूग्णांमध्ये या रोगाची तीव्रता जास्त आहे.

Advertisement
Advertisement