Take a fresh look at your lifestyle.

Mutual Fund : म्युच्युअल फंडच्या ‘या’ नव्या स्कीममध्ये पैसे झालेत दुप्पट, फक्त 100 रु. करा सुरुवात

महाअपडेट टीम, 9 जून 2021 :- कोरोनामुळे देश कठीण काळातून जात आहे. परंतु, सर्व देशभर असलेला या कोरोनाचा म्युच्युअल फंड गुंतवणूकदारांवर फारसा परिणाम झाला नाही. अनेक फंडांनी एका वर्षात गुंतवणूकदारांना 100 टक्के किंवा त्याहून अधिक रिटर्न्स दिले आहेत. यामुळे गुंतवणूकदारांना दुप्पट पैसे मिळाले आहेत. 

Advertisement

म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये गुंतवणूक करणा्या गुंतवणूकदारांनाही शेअर बाजारात अस्थिरता असूनही चांगला नफा झाला आहे. म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूकही वेगाने वाढली आहे. शेअर बाजाराच्या थेट गुंतवणूकीच्या तुलनेत लोक म्युच्युअल फंडाद्वारे गुंतवणूक करणे अधिक सुरक्षित मानतात. चला तर मग जाणून घेऊया त्या फंडाविषयी, ज्याने वर्षात गुंतवणूकदारांना 100% पेक्षा जास्त रिटर्न्स दिले आहे.

Advertisement

निप्पॉन स्मॉल कॅप फंड (Nippon Small Cap Fund) :- निप्पॉन स्मॉल कॅप फंड ही निप्पॉन म्युच्युअल फंडाची एक योजना आहे. या फंडाने गेल्या एका वर्षात 111.45 टक्के इतके रिटर्न्स दिले आहेत. 100% पेक्षा जास्त रिटर्न म्हणजे गुंतवणूकदारांचे पैसे दुप्पट होणे. एखाद्या गुंतवणूकदाराने एक वर्षापूर्वी या फंडामध्ये 1 लाख रुपयांची गुंतवणूक केली असती, तर त्यांची गुंतवणूक रक्कम 2.11 लाख रुपये झाली असती.

Advertisement

6 महिन्याचे रिटर्न्स जाणून घ्या :- जरी आपण 6 महिन्याचे रिटर्न्स पाहत असलो तरीही निप्पॉन स्मॉल कॅप फंडाने चांगली कामगिरी केली आहे. या फंडाने 6 महिन्यांत 46.86% रिटर्न्स दिले आहेत. 6 महिन्यांत सुमारे 47% रिटर्न्स खूप चांगले आहेत. इतर कोणत्याही गुंतवणूकीच्या पर्यायात आपल्याला इतके रिटर्न्स मिळणार नाहीत. असे रिटर्न्स शेअर बाजारामध्ये मिळतात, परंतु येथे जोखीमसुद्धा खूप जास्त आहे.

Advertisement

3 महिन्यांतही चांगले रिटर्न्स :- तीन महिन्यांचे निप्पॉन स्मॉल कॅप फंडाचे रिटर्न्स पाहिले तर या फंडाचा तीन महिन्यांत 18.23 टक्के नफा झाला आहे. जर तुम्हाला एफडीमधून 18% रिटर्न मिळवायचे असेल तर त्याला 2-3 वर्षे लागू शकतात. पोस्ट ऑफिस योजनेतून इतके रिटर्न्स मिळविण्यात तुम्हाला 2-3 वर्षे लागू शकतात. या योजनेत तुम्ही किमान 100 रुपये एसआयपी करू शकता.

Advertisement

एसआयपी म्हणजे काय? :- सिस्टीमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन (systematic investment plan) म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये गुंतवणूकीचा एक मार्ग आहे आणि याला सुरक्षित मानले जाते. कारण एसआयपीमध्ये दरमहा निश्चित तारखेला निश्चित रक्कम गुंतविली जाते. हे किमान 100 रुपये देखील असू शकते.

Advertisement

गुंतवणूकही या योजनांप्रमाणेच आहे :- जर तुम्ही बँक किंवा पोस्ट ऑफिसच्या आरडी (recurring deposit) मध्ये गुंतवणूक केली असेल तर एसआयपीमध्ये गुंतवणूक करण्यासारखेच आहे. एसआयपीमध्ये गुंतवणूक केलेली थोडीशी रक्कम हळूहळू भविष्यात एक मोठा फंड बनते. परंतु, हे लक्षात घेणे देखील महत्त्वाचे आहे की म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करणे हे शेअर मार्केटच्या जोखमीच्या अधीन आहे. परंतु जोखमीबरोबर, येथे रिटर्न्स कधीकधी दुप्पट किंवा तिप्पट देखील असू शकतात. तुम्हाला येथे उत्तम रिटर्न्स मिळू शकतात. कोटक स्मॉल कॅप म्युच्युअल फंड योजनेत गुंतवणूकदारांना एका वर्षात 120 टक्क्यांहून अधिक रिटर्नही देण्यात आले आहेत.

Advertisement
Advertisement