Take a fresh look at your lifestyle.

Fact Check : ‘हा’ घरगुती उपाय ब्लॅक फंगस बरा करू शकतो?, व्हायरल व्हिडिओचं सत्य आलं समोर

महाअपडेट टीम, 9 जून 2021 :- कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेत, काळा बुरशीचे (ब्लॅक फंगस) संसर्ग म्हणजेच म्यूकोर्मिकोसिस रोग एक नवीन आपत्ती म्हणून उदयास आला आहे. देशातील महाराष्ट्र, राजस्थान, गुजरात या राज्यात मोठ्या प्रमाणावर रुग्ण आढळून येत आहे. अशा परिस्थितीत या आजारावर योग्य उपचार आणि औषधे देण्याबाबत राज्य सरकारची चिंताही वाढली आहे.

Advertisement

दरम्यान, सोशल मीडियावरही काळ्या बुरशीच्या उपचाराचे उपाय खूपच व्हायरल होत आहेत. अशाच प्रकारचा एक व्हिडिओ व्हायरल होत आहे, त्यात असा दावा केला आहे की, फिटकरी (तुरटी) , हळद, सैंधव मिठ आणि मोहरीच्या तेलाने उपचार करता येतो. चला जाणून घेऊया या व्हायरल व्हिडिओचे सत्य काय आहे ?

Advertisement

पीआयबीच्या ( PIB) तपासणी पथकाने व्हायरल व्हिडिओत केलेला दावा खोडून काढला आहे आणि म्हटले आहे की, फिटकरी (तुरटी), हळद, खडक मीठ आणि मोहरीचे तेल काळ्या बुरशीच्या (ब्लॅक फंगस) संसर्गावर उपचार करू शकतात असे कोणतेही वैज्ञानिक पुरावे नाहीत. पीआयबीने देखील याबद्दल सावधगिरी बाळगली आहे आणि असे म्हटले आहे की अशा गंभीर आरोग्याच्या समस्येवर उपचार करण्यासाठी फक्त घरगुती उपचारांवर अवलंबून राहू नका.

Advertisement

Advertisement

‘ब्लॅक फंगस हा एक गंभीर रोग आहे, ज्याचे योग्य वेळी निदान करण्याची आवश्यकता आहे. म्हणून, असे कोणतेही घरगुती उपचार करणे टाळा. या रोगाशी संबंधित कोणताही उपचार घेण्यापूर्वी कृपया डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Advertisement

काळ्या बुरशीच्या संसर्गाच्या या लक्षणांवर लक्ष द्या
एम्सचे संचालक डॉ. रणदीप गुलेरिया यांच्या मते, सामान्य लक्षणे खालीलप्रमाणे आहेत :-
चेहरा एक बाजूने सुजणे
डोकेदुखी
सायनस
ताप
नाक वाहणे
नाकाच्या वरच्या भागावर काळ्या फोड येतात ज्या अधिक तीव्र होतात.

Advertisement

काळ्या बुरशीचे संसर्ग रोखण्यासाठी उपाय :-
तज्ञ म्हणतात की, काळी बुरशीचे संक्रमण टाळण्याचा उत्तम मार्ग म्हणजे म्यूकोर्मिकोसिस म्हणजे ज्या ठिकाणी माती व धुळीत काम करणार्या लोकांशी थेट संपर्क टाळणे. आणि आपण तेथे काम करत असाल तर शूज, लांब पँट आणि ग्लोव्ह्ज परिधान करा. तसेच स्वच्छ साबणाने आणि पाण्याने आपली त्वचा व जखमा साफ करा. सर्वात महत्वाची गोष्ट अशी आहे की, जर त्याची लक्षणे दिसली तर रुग्णाने तातडीने डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार अँटीफंगल थेरपी सुरू करावी.

Advertisement
Advertisement