Take a fresh look at your lifestyle.

COVID19 : फक्त ‘हे’ 5 घरगुती उपाय करा, फुफ्फुस मजबूत होऊन श्वासोच्छवासाच्या समस्या दूर होतील !

महाअपडेट टीम, 9 जून 2021 :- कोरोनामुळे आज प्रत्येकजण घाबरला आहे, ज्यामुळे प्रत्येकजण स्वत:ला या आजारापासून वाचविण्याचा प्रयत्न करीत आहे. भारतातील दुसर्‍या लाटेनंतर पुन्हा एकदा यामध्ये लक्षणीय वाढ झाली होती. तसेच, या कोरोनामुळे बर्‍याच रुग्णांचा मृत्यूही झाला आहे. परंतु, आता संक्रमित झालेल्यांच्या रुग्णसंख्येत लक्षणीय घट झाली आहे, त्यामुळे हे निर्बंध दूर केले जात आहेत. 

Advertisement

परंतु याचा अर्थ असा नाही की कोरोना व्हायरस पूर्णपणे नष्ट झाला आहे. कोरोनामुळे आपल्या शरीराच्या अनेक भागाचे नुकसान होते. तसेच, त्याचा सर्वात मोठा प्रभाव आपल्या फुफ्फुसांवर पडतो. म्हणूनच आपल्या फुफ्फुसांना नेहमीच निरोगी ठेवणे आपल्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. चला तर मग त्या घरगुती उपचारांबद्दल जाणून घ्या, ज्याद्वारे आपण हे करू शकतो.

Advertisement

निरोगी आहार घ्या :- आपल्याला नेहमीच असा आहार घ्यावा लागतो, जो अगदी निरोगी असतो. आपल्या आहारात योग्य प्रमाणात प्रोटीन आणि अँटीऑक्सिडेंट्स असणे आवश्यक आहे. या वापरामुळे श्वसन स्नायू आणि फुफ्फुसांची प्रतिकारशक्ती मजबूत होते. आपण फळे, हिरव्या भाज्या, दूध आणि दही इत्यादी खाऊ शकतो.

Advertisement

भरपूर प्रमाणात पाणी प्या :- हवामान कसेही असो, आपण पाणी पिणे थांबवू नये किंवा कमी करू नये. आपण दररोज निरोगी पाणी प्यावे. पाणी आपल्या शरीराला हायड्रेटेड ठेवण्याचे कार्य करते. फुफ्फुसांबरोबरच शरीराच्या उर्वरित भागात हायड्रेटेड राहणे आवश्यक आहे.

Advertisement

व्यायाम :- व्यायाम करणे याचा अर्थ असा नाही की आपल्याला जास्त व्यायाम करणे आवश्यक आहे. त्याऐवजी आपण हलका व्यायाम केला तरी तो पुरेसा आहे, ज्यामध्ये आपण चालणे, धावणे, सायकल चालविणे आणि पोहणे इत्यादी करू शकतो. असे केल्याने, श्वास घेण्याची क्षमता वाढविण्याबरोबरच, फुफ्फुसांची क्षमता सुधारते.

Advertisement

वजन वाढू देऊ नका :- आपल्या शरीरातील लठ्ठपणा हे बर्‍याच रोगांना आमंत्रण देण्याचे कारण आहे. म्हणून आपण तंदुरुस्त राहून आपला वाढता लठ्ठपणा थांबवला पाहिजे. जेव्हा आले जास्त वजन वाढते तेव्हा फुफ्फुसांची क्षमता देखील कमी होते, कारण लठ्ठपणा फुफ्फुसांना योग्य प्रकारे कार्य करू देत नाही. म्हणूनच आपण आपल्या वाढत्या वजनाकडे लक्ष दिले पाहिजे.

Advertisement

धूम्रपान आणि मद्यपान करू नका :- जर तुम्ही धूम्रपान करत असाल किव्हा मद्यपान करत असाल तर हे तुमच्या फुफ्फुसांना खूपच धोकादायक आहे. तसेच जर तुम्हाला तुमच्या फुफ्फुसांची क्षमता टिकवायची असेल तर तुम्हाला धूम्रपान सोडावे लागेल. हुक्का, वाफिंग आणि इतर तंबाखूजन्य पदार्थ देखील फुफ्फुसांच्या क्षमतेसाठी चांगले नाहीत.

Advertisement
Advertisement