Take a fresh look at your lifestyle.

COVID19 : मुलांना कोरोना झालाय ‘हे’ कसं ओळखाल?, कसं कराल मुलांचं रक्षण, जाणून घ्या सोप्या भाषेत

महाअपडेट टीम, 9 जून 2021 :- कोरोना व्हायरसच्या दुसऱ्या लाटेमुळे भारतावर अभूतपूर्व संकट ओढावलं आहे. मोठ्या संख्येने लोक संक्रमित झाले, तर या व्हायरसने बर्‍याच लोकांचा जीवही घेतला आहे. दुसर्‍या लाटेत मोठ्या संख्येने तरुणांचा मृत्यू झाल्याचे पाहायला मिळाले. कोरोनाने इतका खतरनाक हल्ला केला की, त्यासमोर भारताच्या आरोग्य यंत्रणेने सुद्धा घुडगे टेकले.

Advertisement

परंतु आता परिस्थिती पूर्वीपेक्षा खूप चांगली झाली आहे. दररोज लाखोंमध्ये आढळणारे रुग्ण आता हजारांवर आले आहे. परंतु कोरोना अद्याप गेलेली नाही हे आपण मुळीच विसरू नये. दरम्यान तज्ञांनी कोरोनाच्या तिसर्‍या लाटेबद्दल आधीच चेतावणी दिली आहे आणि त्यांचा असा विश्वास आहे की, याचा मुलांना अधिक धोका आहे . तर मग आम्ही तुम्हाला अशा काही लक्षणांबद्दल सांगणार आहोत, त्यावरून हे समजू शकते की मुलाला कोरोनाचा संसर्ग झाला आहे की नाही.

Advertisement

कोरोनाची ही 10 लक्षणे मुलांमध्ये दिसू शकतात : –
ताप, खोकला आणि सर्दी –
शरीरात कमकुवतपणा जाणवणे
श्वास घेण्यास अडचणी
थंडी वाजून येणे
डोकेदुखी –
मळमळ किंवा उलट्या, अतिसार
थकवा जाणवणे
8 वर्षापेक्षा जास्त वयाच्या मुलांना चव किंवा गंधाचा त्रास होऊ शकतो.

Advertisement

इतकेच नाही तर याशिवाय मल्टीसिस्टम इंफ्लेमेटरी सिंड्रोमची लक्षणे म्हणजेच MISC देखील मुलांमध्ये दिसू शकतात. यामध्ये ताप, ओटीपोटात वेदना, उलट्या किंवा अतिसार, मान दुखणे, लाल डोळे होणे, खूप थकल्यासारखे वाटणे, लाल ओठ, हात पाय सुजणे, सुजलेल्या ग्रंथी इ. ही लक्षणे दिसताच आपण सावध राहिले पाहिजे.

Advertisement

घरी ही खबरदारी घ्या :-
एखाद्या मुलामध्ये वरीलपैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास आपल्याला त्वरित सतर्क व्हा. अशा परिस्थितीत आपल्याला मुलांसह घरच्या प्रत्येक सदस्यांची कोरोना टेस्ट करा. रिपोर्ट येईपर्यंत सर्व लोकांनी एकमेकांपासून दूर राहावे , कुत्रा किंवा इतर प्राण्यांनाही मुलांपासून दूर ठेवा, मुलांना मास्क घालावा. स्वतःही घालावा.

Advertisement

डॉक्टरांचा सल्ला घ्या :-
आपल्यास असे वाटत असेल की, आपल्या मुलास ही लक्षणे आहेत किंवा श्वास घेताना तीव्र त्रास होत आहे, छातीत दुखणे, निळे ओठ किंवा चेहरा इ. अशा परिस्थितीत आपण या लक्षणांकडे कधीही दुर्लक्ष करू नका आणि तत्काळ डॉक्टरांशी संपर्क साधा. यानंतर डॉक्टरांनी दिलेल्या सूचनांचे पालन करा जेणेकरुन मुले लवकरात लवकर बरे होऊ शकेल.

Advertisement
Advertisement