Take a fresh look at your lifestyle.

Stay Home Stay Empowered : कोरोनाच्या या दुसऱ्या लाटेत सूर्यही आग ओकतोय, मंग तुम्ही ‘वर्क फ्रॉम होम’ कसं कराल ?

महाअपडेट टीम, 16 एप्रिल 2021:- कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेसह उष्णतेनेही दार ठोठावले आहे. पुढील दोन-तीन महिन्यांत, आपल्याला वाढत्या तापमानाचा आणि आर्द्रतेचा सामना करावा लागणार आहे. तापमान 40 ते 50° से दरम्यान असू शकते. त्याच वेळी, बरेच लोक छोट्या शहरांत आणि दुर्गम भागात राहून घरी काम करत आहेत. अशा परिस्थितीत घरी काम करणार्‍यांनाही अधिक सावधगिरी बाळगण्याची आवश्यकता असते, कारण आपल्याला कुठेही ऑफिससारखे वातावरण मिळणार नाही.

Advertisement

हवेशीर ठिकाणी बसा :- जर तुम्ही घरामध्ये काम करत असाल तर उन्हाळ्यात तुम्ही ज्या जागेवर काम करत आहात ती जावा हवेशीर ठिकाणी असली पाहिजे. तुम्ही कामासाठी ज्या ठिकाणी बसताल त्या जागेवर हवा खेळती राहिली पाहिजे. त्या जागेच्या खिडक्या खुल्या ठेवा आणि पडदा झाक. पडद्यामुळे हवा सुद्धा येईल आणि आतमध्ये सूर्यप्रकाशही येणार नाही.

Advertisement

भरपूर प्रमाणात पाणी प्या :- एकाच वेळी भरपूर पाणी पिण्याऐवजी मध्ये मध्ये पाणी प्या. आपल्या लॅपटॉप किंवा डेस्कटॉपजवळ पाण्याची बाटली ठेवा. ताक, आंबा आणि लिंबू पाणी या गोष्टी सुद्धा खूप महत्वाच्या आहेत, असे स्पष्टीकरण इटावाचे माजी वैद्यकीय अधिकारी डॉ.अंकुर चक्रवर्ती यांनी सांगितले आहे. उन्हाळ्यात चहा आणि कॉफी कमी प्या, कारण हे पेये आपल्याला निर्जलीकरण करतात. उन्हाळ्यात दिवसातून कमीतकमी दोनदा आंघोळ करा.  बाहेर जाताना नेहमीच पाणी आणि ज्यूसच्या बाटल्या तुमच्याकडे ठेवा.

Advertisement

आपला आहार बदला :- उन्हाळ्यात कोशिंबीर, लिंबू, ब्रोकोली आणि पालक इत्यादी भाज्या आपल्या रोजच्या आहारात असणे गरजेचे आहे. तसेच फळांमध्ये संत्री, काकडी, टरबूज, केळी, गाजर, द्राक्षे आणि अननस खा. दही आणि तांदळाचे प्रमाणही आपल्या आहारात वाढवा.

Advertisement

सैल कपडे घाला :- आपण घरातच बसून काम करत आहोत म्हणून उन्हाळ्यात आपल्याला घरात सैल कपडे घालण्यात काहीच अडचण येणार नाही म्हणून आपल्याला हवे तसे सैल कपडे घाला. उन्हाळ्यात हलक्या रंगाचे आणि सैल कपडे घाला, आणि शक्यतो सूती कपडे घाला.

Advertisement

सकाळी आणि संध्याकाळी घराबाहेर जा :- उन्हाळ्याच्या दिवसात, सकाळ आणि संध्याकाळी घराबाहेर फिरायला जाण्याचा प्रयत्न करा, यामुळे तुमचा मूड चांगला राहील. आणि शक्यतो, मोबाईल घरीच सोडा, कारण आपण चालताना गरम इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाइस हातात ठेवू नये.

Advertisement

काम करण्याची वेळ बदला :- आपल्याकडे आपल्या कामाची वेळ बदलण्याचे स्वातंत्र्य असल्यास आपण शक्यतो काम पूर्ण करण्यासाठी सकाळची वेळ निवडू शकता. कारण उन्हाळ्याच्या ऋतूत सकाळी तापमान सर्वात कमी असते.

Advertisement

उष्णतेशी संबंधित आजारांपासून सावध रहा :- उन्हाळ्यात घरात काम करताना सावध रहा. उष्णतेशी संबंधित काही समस्या असल्यास त्वरित वैद्यकीय मदत घ्या. उन्हाळ्यात उष्माघाताची समस्या जास्त असते. कोरडी व लाल त्वचा, घाम, शरीराचे उच्च तापमान, तीव्र हृदयाचा ठोका आणि बोलण्यात समस्या इत्यादी आजारांपासून सावध रहा वेळीच वैद्यकीयांचा सल्ला घ्या. याशिवाय उन्हाळ्यात अति घाम येणे, थकवा, चक्कर येणे, स्नायूंचा ताण यासारख्या समस्या देखील आहेत.त्यापासून सावध रहा.

Advertisement

काही महत्वाच्या टिप्स

Advertisement

गरम झाल्यावर त्वरित कामावरुन ब्रेक घ्या, पाणी प्या आणि थोडावेळ हवेत बसून रहा.
आपल्या पायावर गरम लॅपटॉप ठेवू नका.
टेबलावर बसून आरामात काम करा.
कूलरसमोर देखील बसू शकता.
सकाळी आणि संध्याकाळी घराच्या खिडक्या उघडा.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement