Take a fresh look at your lifestyle.

डाळिंबाच्या पानांचा हा USE, तुमच्या आरोग्यात काय-काय बदल करू शकतं ? वाचा !

महाअपडेट टीम, 16 एप्रिल 2021:- डाळिंबाप्रमाणेच, त्याच्या पानांमध्येही अनेक चमत्कारीक गुणधर्म असतात. वजन कमी होण्यापासून सर्दीपर्यंतच्या समस्यांवर मात करण्यात हे खूप फायदेशीर आहे.

Advertisement

डाळिंबाप्रमाणेच त्याची पानेही बर्‍याच रोगांना बरे करण्यासाठी वापरतात. इतकेच नव्हे तर त्यामध्ये आढळणारे औषधी गुणधर्म अनेक शारीरिक समस्यांवर मात करण्यासाठीही वापरतात. डाळिंब हे एक फळ आहे जे शरीरासाठी आणि एकूण आरोग्यासाठी चांगले मानले जाते.

Advertisement

डाळिंबाची साल ही केस आणि त्वचेसाठीही वापरली जाते. डाळिंबाशिवाय त्याची पाने, साल, बिया, मुळे आणि फुलांचेसुद्धा बरेच फायदे आहेत. डाळिंबाच्या पानांचा बनलेला चहा पिल्याने वजन कमी होऊ शकते. वजन कमी करण्याव्यतिरिक्त, हा चहा आपल्या पोटाशी संबंधित समस्या दूर करण्यासाठी देखील वापरले जाते.

Advertisement

सर्दीवर उपचार :- ज्या लोकांची रोग प्रतिकारशक्ती कमकुवत आहे, त्यांना बर्‍याचदा सर्दीचा त्रास होतो. जर आपल्याला सर्दीची समस्या उद्भवली असेल तर आपण डाळिंबाच्या पानांचा एक डेकोकशन बनवून पिऊ शकता. यासाठी तुम्ही डाळिंबाची चार ते पाच पाने धुवून त्यांना उकळवा. त्यात लवंगा आणि मिरपूड देखील घालू शकता. दिवसातून दोनदा हा डिकोक्शन पिऊन तुम्हाला खूप आराम मिळेल.

Advertisement

त्वचेवरील  पुरळ समस्येपासून आराम :- जेव्हा इसब शरीरात उद्भवते, तेव्हा तो बरा होण्यास बराच वेळ लागतो. इतर औषधे खाल्ल्यानंतर हे काही काळ बरे होते, परंतु ते पुन्हा परत येऊ लागते. म्हणू इतर औषधांऐवजी आपण काही नैसर्गिक पद्धती वापरुन पाहू शकता. यासाठी डाळिंबाची पाने बारीक करून त्या जागेवर डाळिंबाच्या पानांची पेस्ट लावा.  इसबला बराच काळ गेला असेल तर कृपया त्याकडे दुर्लक्ष न करता डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Advertisement

कान दुखण्यापासून आराम :- कधीकधी कानात खाज सुटणे, कान दुखण्याची समस्या सुरू होते. पूर्वी लोक खाज सुटण्यासाठी मोहरीचे तेल वापरत असत, पण आता बाजारात असलेले मोहरीचे तेल भेसळ होऊ लागले आहे. घरगुती नैसर्गिक मोहरीचे तेल वापरले जात असले तरी डाळिंबाच्या पानांचा रस काही थेंब घाला. आता त्याचे काही थेंब आपल्या कानात घाला. आपल्याला कानात तीव्र वेदना होत असल्यास किंवा इतर समस्या असल्यास, त्याऐवजी डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Advertisement

पोटाच्या समस्येपासून मुक्तता :- आजकाल अयोग्य खाण्यामुळे किंवा निरोगी जीवनशैलीचा अवलंब न केल्याने, पोटाच्या संबंधित समस्या लोकांमध्ये दिसून येत आहेत. वयाआधी त्यांना बद्धकोष्ठता, पोटदुखीसारख्या समस्या उद्भवतात. त्याच वेळी डाळिंबाच्या पानांमध्ये बरेच चमत्कारी गुणधर्म असतात जे पचन संबंधित समस्यांवर मात करण्यासाठी प्रभावी मानले जातात. आपण हे डीकोक्शन किंवा चहाच्या स्वरूपात पिऊ शकता. या व्यतिरिक्त आपण हे कोशिंबीर, स्मूदी किंवा रस इत्यादी स्वरूपात घेऊ शकता.

Advertisement

चरबी कमी करण्यासाठी उपयुक्त :- लठ्ठपणा वाढण्याची अनेक कारणे असू शकतात, बर्‍याचदा आपण भुकेलेले असताना काहीही खातो. वारंवार भूक लागल्यामुळे आपन जास्त प्रमाणात खातो, ज्यामुळे वजन वाढते. अशा परिस्थितीत डाळिंबाच्या पानांमध्ये भूक नियंत्रित करण्याची क्षमता असते. ज्याद्वारे वाढते वजन नियंत्रित केले जाऊ शकते.

Advertisement

मुरुमांसाठी डाळिंबाची पाने उपयुक्त :- उन्हाळ्यात मुरुमांची समस्या खूप असते. त्यापासून मुक्त होण्यासाठी बरेच घरगुती उपचार आहेत, परंतु त्वरीत तयार करता येण्याजोगे काही उपचार हवे असल्यास डाळिंबाची पाने वापरा. यासाठी, डाळिंबाची पाने धुवावी आणि चांगले बारीक करन घ्यावीत. आता त्याची पाने बारीक करून मुरुमाच्या जागेवर लावा. 15 मिनिटांनंतर, हे थंड पाण्याने स्वच्छ करा,हि पेस्ट नियमितपणे लावल्यास त्वचेची बंद असलेली छिद्रे उघडतील आणि तुमची त्वचा पूर्वीपेक्षा उजळ होईल.

Advertisement

निद्रानाश समस्येवर मात :- डाळिंबाच्या झाडाची पाने अतिशय उपयुक्त औषधी आहेत, याचा उपयोग निद्रानाश समस्येवर मात करण्यासाठी देखील केला जातो. यासाठी 10 पानांची पेस्ट बनवा आणि एक ग्लास पाण्यात उकळा. पाणी अर्धे होईपर्यंत उकळवा. रात्री झोपण्यापूर्वी हे हेल्दी पेय प्या. हे चांगली झोप लागण्यास मदत करते.

Advertisement
Advertisement