Take a fresh look at your lifestyle.

तुमच्या आरोग्याबाबत नखांवरून वेळीच ओळखा ही लक्षणं, नाहीतर…

महाअपडेट टीम, 14 एप्रिल 2021:-  माणसाकडे बघून बरेच काही सांगितले जाऊ शकते. त्यांचे हावभाव, त्यांची चालण्याची पद्धत, बोलण्याची पद्धत या सर्व गोष्टी आपल्याबद्दल सगळं काही सांगत असतात. तसेच, आपली नखे ​​देखील बरेच काही सांगतात. आपण कधी विचार केला आहे का ? नखे कस काही सांगू शकतात? पण हे अगदी सत्य आहे. आपली नखे ​​आपल्या आरोग्याबद्दल बरेच काही सांगतात. हे आपण समजू शकत नाही. आपण कधीही आपल्या नखांची काळजी घेत नाही. पण ही परिस्थिती आपल्याला बरेच काही सांगते.

Advertisement

नखांमध्ये कसे बदल येऊ शकतात :- बर्‍याच वेळा नखांना लांब किंवा रुंद पट्टे असतात. कधीकधी त्यांचा रंग बदलतो. कधीकधी ते अगदी भिन्न दिसू लागते. म्हणून कधीकधी मोठे झाल्यामुळे नखे तुटतात. कधीकधी आपल्या नखांमध्ये वेदना होते. पण आपल्यात कधी हे बदल लक्षात आले आहेत का? कदाचित कधीच नाही. हे बदल आपल्या शरीरातील कोणत्याही कमतरतेमुळे उद्भवू शकतात. ओटीपोटात अस्वस्थता असली तरीही नखांमध्ये बदल होतो.

Advertisement

पट्ट्यांचे रंग आरोग्याची स्थिती सांगतात :- नखांचे पट्टे वेगवेगळ्या रंगाचे असतात. आपल्या नखांमध्ये पांढरे पट्टे असल्यास आपल्यात पोषक तत्वांचा अभाव आहे. त्याच वेळी, नखांवर निळे पट्टे उच्च रक्तदाब दर्शवितात. आपल्या यकृत किंवा फुफ्फुसात समस्या असल्यास आपल्या नखांवर जांभळ्या रंगाचे पट्टे तयार होण्यास सुरवात होते.

Advertisement

विस्तृत पट्टे केव्हा तयार होतात? :- जेव्हा कॅरोटीन नावाच्या प्रोटीनची कमतरता असते तेव्हा नखांवर विस्तृत पट्टे तयार होतात. ही समस्या जसजशी वाढत जाते तसतसे नवीन पेशी तयार होणे बंद होतात.

Advertisement

लांब पट्टे का येतात? :- कॅल्शियम, प्रथिने, जस्त आणि इतर जीवनसत्त्वे नसल्यामुळे आपल्या नखांवर लांब पट्टे येतात. याशिवाय त्वचेत जास्त कोरडेपणा असल्यास लांब पट्टेसुद्धा तयार होऊ शकतात.

Advertisement

तपकिरी पट्टी येण्याचे काय कारण आहे? :- जर आपल्या नखाच्या खाली लाल किंवा तपकिरी पट्टी दिसली तर याचा अर्थ असा आहे की आपनास सांधेदुखी सुरू होत आहे. बर्‍याच वेळा ही पट्टी फक्त अशीच बनते. परंतु जर तसे कधी झाले तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Advertisement

जाड नखे :- आपल्याकडे कठोर आणि दाट नखे आहेत का? मग त्वरित डॉक्टरांशी संपर्क साधा. नखेची ही अवस्था बुरशीजन्य संसर्गामुळे होते. मधुमेह, फुफ्फुसात संक्रमण, इसब इत्यादींसारखी बरीच कारणे असू शकतात.

Advertisement

अंकुरलेली नखे :- आपल्या शरीरावर पोषण नसल्यास आपणास आपल्या नखांना सुरकुत्या दिसतील. नखे संक्रमण किंवा बोटाच्या कोणत्याही दुखापतीमुळे नखांमध्येही ही समस्या उद्भवू शकते.

Advertisement

कमकुवत नखे :- तुम्हालाही नखे कमकुवत झाल्याची तक्रार आहे का? कधीकधी नखे वाढतात, परंतु ती फार लवकर तुटतात. अशा नखांचा अर्थ असा आहे की आपण थायरॉईड किंवा फंगल इन्फेक्शन समस्येमधून जात आहात. हे एक प्रकारची बुरशीमुळे देखील होऊ शकते जी आपल्या त्वचेवर आणि तोंडावर फायबर म्हणून दिसते.

Advertisement
Advertisement