Take a fresh look at your lifestyle.

Coronavirus : दुसरी लाट लहान मुलांसाठी अंत्यत धोकादायक, ‘ही’ लक्षणे वेळीच ओळखा नाहीतर…

महाअपडेट टीम, 14 एप्रिल 2021:- गेल्यावर्षी, जेव्हा कोरोनाव्हायरस साथीचा रोग प्रसार झाला तेव्हा असे म्हटले जात होते की कोरोना मुलांसाठी फार धोकादायक नाही. तसेच त्या काळात जास्त मुलांना संसर्ग झालेला नाही.

Advertisement

कोरोना विषाणूमुळे सर्व वयोगटातील मुले आजारी पडू शकतात. परंतु बहुतेक मुलांना सामान्यत: संसर्ग होतो, ते पण प्रौढांसारखे आजारी पडत नाहीत आणि काहींमध्ये लक्षणेही नसतात. परंतु कोरोनाच्या या दुसर्‍या लाटेमध्ये मोठ्या संख्येने मुलांना कोरोना विषाणूचा संसर्ग झाल्याचे दिसून येत आहे. त्यामुळे मुलांमध्ये जर कोरोनाची लक्षणे दिसली तर त्याकडे दुर्लक्ष करु नका.

Advertisement

कोविड-19 पासून मुलांना कसा त्रास होतो? :- मोठ्या मुलांच्या तुलनेत 1 वर्षाखालील लहान मुलांमध्ये कोविड-19 चा गंभीर आजार होण्याचा धोका जास्त असतो. हे त्यांच्या अपरिपक्व रोगप्रतिकारक शक्तीमुळे आणि लहान वायुमार्गामुळे होते, ज्यामुळे त्यांना विषाणूच्या श्वसन संसर्गासह श्वास घेण्यास त्रास होण्याची अधिक शक्यता असते.

Advertisement

मुलांमधील या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करु नका :- गेल्यावर्षी, लहान मुलांना कोणतीही लक्षणे दिसलेली नाहीत. परंतु यावर्षी कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेत, प्रथम लक्षणे मुलांमध्ये दिसून येत आहेत आणि संसर्ग लहान मुलांपासून प्रौढांपर्यंत पसरत आहे. बहुतेक मुले एक ते दोन आठवड्यांच्या दरम्यान बरे होतात. मुलांमध्ये संभाव्य लक्षणे अशी असू शकतात:

Advertisement

ताप किंवा थंडी
कोरडा खोकला
घसा खवखवणे
श्वास घेण्यात अडचण
डोकेदुखी
थकवा जाणवणे
मळमळ किंवा उलट्या होणे,
भूक न लागणे
तोंडाला चव न येणे
पोटदुखी
शरीरावर पुरळ उठणे

Advertisement

कोविड-19 मध्ये मुलांची काळजी घ्या :- आरोग्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीवरून असे दिसून आले आहे की, दुसर्‍या लाटेत अधिक मुलांना कोरोना विषाणूची लागण झाली आहे.1 मार्च ते 4 एप्रिल या कालावधीत महाराष्ट्र, छत्तीसगड, पंजाब, कर्नाटक, उत्तर प्रदेश आणि दिल्ली या पाच राज्यात 79,688 मुलांना विषाणूची लागण झाली आहे. पहिल्या लाटेच्या तुलनेत त्यांच्या आजाराची तीव्रता वाढली आहे. म्हणून लहान मुलाला कोविड-19 संसर्गाची लक्षणे दिसल्यास दुसर्‍या दिवशी लगेचच आरटी-पीसीआर चाचणी करुन घ्या. उपचार लवकर सुरु करणे महत्वाचे आहे. हे लक्षात ठेवा की मुले सुपरप्रेडर होऊ शकतात, म्हणजेच ते इतर मुलांना आणि प्रौढांना वेगाने संक्रमित करु शकतात. त्यामुळे पालकांनी योग्य ती काळजी घ्यावी.

Advertisement
Advertisement