Take a fresh look at your lifestyle.

आहारात फक्त 4 ते 5 पुदिनाची पाने खा, हे 8 सुपर हेल्दी फायदे वाचून हैराण व्हाल !

महाअपडेट टीम, 14 एप्रिल 2021:- पुदीन्याची चव आणि सुगंध उत्कृष्ट आहे. यामुळे वजन कमी करण्यास सुद्धा मदत होते. हि एक मोठ्या प्रमाणात वापरल्या जाणार्‍या सुगंधित वनस्पतींपैकी एक आहे. पुदिना केवळ स्वयंपाकासाठीच नव्हे तर औषधी उद्देशाने देखील वापरला जातो. या वनस्पतीमध्ये बोटॅनिकल गुणधर्म देखील आहेत.

Advertisement

पुदिना हा मळमळ होण्यास प्रतिबंध करते, श्वसनविषयक समस्या, नैराश्य आणि थकवा आणि दुर्गंधी दूर करण्यास मदत करते. पुदीन्याची पाने कॅलरी कमी करतात. या पानांच्या फायबरमध्ये समृद्ध सामग्री असल्याने हे अपचन रोखण्यास, उच्च कोलेस्ट्रॉलची पातळी कमी करण्यास आणि वजन वाढणे आणि लठ्ठपणाचे धोका कमी करण्यास मदत करते. पुदीन्याचे सेवन केल्यामुळे पचन एंजाइम्स उत्तेजित होण्यास मदत होते.

Advertisement

पुदिना वजन कमी करण्यात मदत करते :- पुदीनाच्या पानांमध्ये कमी उष्मांक आणि आहारातील फायबरची मात्रा चांगली असते. जे वजन कमी करण्याच्या व्यवस्थापनात मोठी भूमिका बजावते. पुदीन्याची पाने प्रक्षोभक गुणधर्मांसह तसेच इतर अनेक आरोग्य फायद्यांसह लोड केली जातात.

Advertisement

चयापचयास प्रोत्साहन देते :- पुदिना पचन एंझाइम्सला उत्तेजित करते. जे अन्नातून पोषक तत्वांचे चांगले शोषण करण्यास मदत करते. जेव्हा शरीर पोषक तंतोतंत शोषण्यास सक्षम होते, तेव्हा आपल्या चयापचयात सुधारणा होते. वेगवान चयापचय वजन कमी करण्यास मदत करते.

Advertisement

कॅलरी कमी :- पुदीन्याची पाने प्रभावीपणे कॅलरी कमी करतात. 2 ताजी पुदीन्याची पाने फक्त 2 कॅलरी प्रदान करतात, ज्यामुळे वजन कमी करण्याच्या आहारात ते एक आदर्श औषधी वनस्पती बनते.

Advertisement

पचन क्रिया सुधारणते :- अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की पुदीन्याच्या पानांचे सेवन केल्यास पचन चांगले होते. पुदीन्याच्या पानांमध्ये असलेले सक्रिय कंपाऊंड मेन्थॉल पचन वाढवू शकते. यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते, कारण खराब पचन प्रणाली वजन कमी करण्याच्या प्रक्रियेस प्रतिबंधित करते.

Advertisement

पुदिना चहा :- यासाठी तुम्ही वाळलेल्या पुदीन्याची ताजी पाने वापरू शकता. पुदिना चहाच्या बनविताना थोडीशी पुदीनाची पाने घ्या आणि उकळत्या पाण्यात घालून थोडावेळ उकळवा. नंतर सुमारे एक मिनिट उकळू द्या. ते थंड होऊ द्या आणि नंतर प्या.

Advertisement

पुदिना रस :- पुदिना व कोथिंबीरची पाने घ्या. ब्लेंडरमध्ये एक ग्लास पाणी आणि एक चिमूटभर मिठ आणि मिरपूड एकत्र करा. सर्व साहित्य चांगले मिसळा. . त्यामध्ये अर्धा लिंबाचा रस पिळून घ्या आणि नंतर सकाळी या रसाचा एक पेला प्या.

Advertisement

पुदिना रायता :- आपल्या आवडत्या उन्हाळ्याच्या रेसिपीमध्ये वजन कमी करण्याची काही क्षमता देखील असते. एक चांगले आतडे आरोग्यासाठी आणि चांगल्या पचनाची गुरुकिल्ली आहे. चांगले पचन कायम वजन कमी होण्याची शक्यता वाढवते. आपण पुदिन्याची ही अविश्वसनीय रेसिपी घरीच वापरुन पाहू शकता, परंतु त्यात साखर घालू नका.

Advertisement

आपल्या आहारात पुदीना समाविष्ट करा :- काही पुदीन्याची ताजी पाने घ्या, आपल्या आवडत्या कोशिंबीरात मिसळा आणि ते खा. हे केवळ डागच थांबवत नाही , तर वजन कमी करण्यास देखील मदत करते. परंतु पुदिन्यासोबत चरबीयुक्त आणि तेलकट पदार्थांचे सेवन करणे टाळावे कारण ते कॅलरीमध्ये समृद्ध आहेत.

Advertisement
Advertisement