Take a fresh look at your lifestyle.

सर्वसामान्यांसाठी वाईट बातमी : देशात महागाई वाढली, औद्योगिक उत्पादनही घसरलं !

महाअपडेट टीम, 13 एप्रिल 2021 :- सर्वसामान्यांसाठी एक वाईट बातमी समोर आली आहे. किरकोळ महागाई फेब्रुवारीमध्ये 5.03 टक्क्यांवरून मार्च महिन्यात 5.53 टक्क्यांवर गेली. अन्नधान्य महागाईच्या वाढीमुळे किरकोळ महागाई वाढली आहे. सांख्यिकी व कार्यक्रम अंमलबजावणी मंत्रालयाने जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार अन्नधान्य चलनवाढीचा दर मार्चमध्ये 3.87 टक्के झाला आहे. 

Advertisement

फेब्रुवारीमध्ये 4.94 टक्के होता. त्याचप्रमाणे इंधन व ऊर्जा प्रकारात किरकोळ महागाई दर 3.53 टक्क्यांवरून 4.50 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. अन्नधान्य श्रेणीतील महागाईची वाढ मुख्यत: तेलाच्या किंमतींमुळे झाली असून अजूनही तेलाच्या किमतीत वाढ होणार असल्याचं सांगितलं जातंय.

Advertisement

तीन महिन्यांत महागाई अधिक वाढली :- मार्चमध्ये किरकोळ महागाई गेल्या तीन महिन्यांतील सर्वाधिक होती. चांगली गोष्ट म्हणजे किरकोळ महागाई दर आरबीआयने ठरविलेल्या कार्यक्षेत्रात होती. पुढील पाच वर्षांसाठी किरकोळ महागाई 4% ते 6% च्या दरम्यान ठेवण्याचे आरबीआयचे लक्ष्य आहे.

Advertisement

मागील महिन्यात मांस आणि माशांची चलनवाढ 15.09 टक्के होती. नॉन-अल्कोहोलिक पेय पदार्थांच्या किमतींमध्ये 14.41 टक्के वाढ झाली आहे, तर डाळी व उत्पादनांमध्ये 13.25 टक्के वाढ दिसून आली आहे. त्याचप्रमाणे अंड्यांच्या किंमतीही 10.60 टक्क्यांनी वाढल्या.

Advertisement

औद्योगिक उत्पादनची घसरण :- एकीकडे मार्चमध्ये किरकोळ महागाई वाढली तर दुसरीकडे औद्योगिक उत्पादनही खाली आले आहे. फेब्रुवारी महिन्यात होणाऱ्या औद्योगिक उत्पादनाच्या आकडेवारी सरकारने जाहीर केल्या आहेत. फेब्रुवारीमध्ये औद्योगिक उत्पादन 3.6 टक्क्यांनी घसरले तर औद्योगिक उत्पादन निर्देशांक (औद्योगिक उत्पादन) जानेवारीत 1.6 टक्क्यांनी घसरला. फेब्रुवारी 2020 मध्ये यात 4.5 टक्क्यांनी वाढ झाली होती.

Advertisement

कोणत्या क्षेत्रात किती घसरण :- फेब्रुवारीमध्ये उत्पादन 3.7 टक्क्यांनी वाढले आहे, तर खनन उत्पादन 5.5 टक्क्यांनी घटले आहे. दरम्यान, फेब्रुवारीमध्ये विजेच्या उत्पादनात 0.1 टक्क्यांनी वाढ झाली. औद्योगिक उत्पादन डिसेंबरमध्ये 1.5 टक्क्यांनी वाढले. 2020-221 आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या 11 महिन्यांपैकी 8 मध्ये तो घसरला. ताज्या आकडेवारीनंतर, आर्थिक वर्ष 2020-21 च्या एप्रिल ते फेब्रुवारी या कालावधीत भारताचे औद्योगिक उत्पादन 11.3 टक्क्यांनी घसरले आहे.

Advertisement
Advertisement