Take a fresh look at your lifestyle.

अदानी पोर्ट्सला अमेरिकेचा तगडा झटका, एसएंडपी स्टॉक इंडेक्समधून दाखवला बाहेरचा रस्ता !

महाअपडेट टीम, 13 एप्रिल 2021:- अमेरिकेत अदानी पोर्ट्सला मोठा धक्का बसला. अमेरिकन स्टॉक इंडेक्स डॉव जोंस ने बाहेरचा रास्ता दाखवला आहे.  एसएंडपी डॉव जोंस इंडाइसेज यांनी म्हटले की, म्यानमारच्या सैन्याशी व्यापार संबंध असल्यामुळे ( या वर्षाच्या सत्ताधारीनंतर मानवी हक्कांच्या उल्लंघनाचा आरोप असलेल्या ) भारताच्या अदानी पोर्ट्स आणि स्पेशल इकॉनॉमिक झोन लिमिटेडला निर्देशांकातून काढून टाकले आहे.

Advertisement

म्यानमार सैन्यांसोबत व्यापार :- लष्कराच्या समर्थीत म्यानमार इकोनॉमिक कॉर्पोरेशन (एमईसी) च्या भाडेतत्त्वावर असलेल्या यंगूनमध्ये भारतातील सर्वात मोठी प्राइवेट मल्टी-पोर्ट ऑपरेटर कंपनी 29 करोड़ डॉलरचे बंदर उभारत आहे. गुरुवारी 15 एप्रिल रोजी अमेरिकन शेअर बाजार उघडण्यापूर्वी ही कंपनी निर्देशांकातून काढून टाकली जाईल. अशी माहिती डॉ जोन्स यांनी ही माहिती दिली आहे.

Advertisement

म्यानमार सैन्यावर काय आरोप आहे? :- 1 फेब्रुवारी रोजी म्यानमारमध्ये झालेल्या सैन्यदलानंतर 700 पेक्षा जास्त लोक मरण पावले आहेत. त्या उठाव्यात आंग सान सू की यांच्या नेतृत्वात निवडलेले सरकार उलथून टाकण्यात आले. अदानी पोर्ट्सच्या सहाय्यक कंपनीने लष्करी नियंत्रित फर्मला कोट्यवधी डॉलर्स भाडे देण्यास सहमती दर्शविली असल्याचे मानवाधिकार गटांनी सांगितले. त्यानंतर, 31 मार्च रोजी अदानी समूहाने सांगितले की ते म्यानमारमधील बंदर प्रकल्पाबाबत प्राधिकरण आणि भागधारकांशी सल्लामसलत करेल.

Advertisement

शेअर मध्ये घसरण :- अदानी पोर्ट्सच्या शेअरवर नकारात्मक परिणाम दिसून येत आहे. बीएसईचा सेन्सेक्स आज दुपारी 1 वाजण्याच्या सुमारास 28.10 किंवा 3.77 टक्क्यांनी घसरून 716.40 रुपयांवर आला. अदानी पोर्ट्सची सध्या मार्केट कॅप सुमारे 1.45 लाख कोटी रुपये आहे. अमेरिकन स्टॉक इंडेक्समधून अदानी पोर्ट हटविण्याच्या निर्णयाचे कार्यकर्त्यांनी स्वागत केले आहे. मानवाधिकारांच्या उल्लंघनाच्या आरोपामुळे म्यानमार सैन्याला जगभरात टीकेला सामोरे जावे लागले. त्याचवेळी अमेरिका आणि ब्रिटननेही एमईसीवर अनेक निर्बंध लादले होते.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement