Take a fresh look at your lifestyle.

स्टॉक मार्केटमध्ये श्रीमंत कसे व्हायचं असेल तर वॉरेन बफेच्या या 5 टिप्स कायम लक्षात ठेवा !

महाअपडेट टीम, 12 एप्रिल 2021 :- नवीन गुंतवणूकदार हे स्टॉक मार्केटमध्ये पैसे गुंतविण्यास घाबरतात. पण जगातील सर्वात मोठे गुंतवणूकदार असलेल्या वॉरेन बफेचे मत वेगळं आहे. जर त्यांनी त्यांचा गुंतवणूकीचा मंत्र सांगितला तर गुंतवणूकदारांची ही घाबरण दूर होऊ शकते. ते बाजाराची झालेली घसरण याला भीती म्हणून घेत नाहीत, तर त्याऐवजी ते म्हणतात की घसरण हि नेहमीच भविष्यासाठी गुंतवणूकीची संधी आणते. चला तर मग वॉरन बफेच्या अशा 5 टिप्स जाणून घेऊया.

Advertisement

जेव्हा बाजार घसरत असेल तेव्हा गुंतवणूकदाराने स्वत: ला शांत राखले पाहिजे आणि घाईघाईत स्टॉक विकण्यासाठी कोणतेही पाऊल उचलता कामा नये. गुंतवणूकदारांनी गुंतवणूकीची मूलभूत गोष्टी पाळल्या पाहिजेत, शेअर्स विकत घ्यावेत व बराच काळ ठेवावा. धोके हे आतापर्यंत आलेत आणि ते पुढेही येतील. बाजारातील घसरण हि कायम चालूच असणार हे घसरण कधी होईल ते कोणीही सांगू शकत नाही. म्हणूनच बाजारावर बारीक नजर ठेवा, घाबरू नका आणि स्वत:ला शांत ठेवा, घाई करू नका.

Advertisement

जेव्हा इतर लोक बाजारात लालची असतात, तेव्हा तुम्ही घाबरट व्हा, जेव्हा इतर घाबरतात तेव्हा तुम्ही लालची व्हा. नेहमीच अश्या सक्षम व्यवस्थापकांना जवळ ठेवा ज्यांचे हित तुम्हाला मिळेल. संपूर्ण आयुष्यासाठी अशी गुंतवणूक करा जे आपल्याला नेहमीच नफा देईल.

Advertisement

इतर गुंतवणूकदारांकडे पाहून एखाद्याने बाजारात पैसे गुंतवू नये. जर तुम्हाला त्याबद्दल माहिती असेल तरच गुंतवणूक करा. अफवांकडे दुर्लक्ष करू नये. शेअर बाजारामध्ये अफवा खूप सामान्य आहेत. त्यांच्या मते, चांगल्या कंपनीचा साठा जर उचित किंमतीत असेल तर त्यापेक्षा जास्त किंमतीला जास्त कंपनीचा साठा खरेदी करण्याऐवजी त्याची गुंतवणूक करणे केव्हाही चांगलेच.

Advertisement

स्वतःवर विश्वास ठेवा की तुम्ही यशस्वी गुंतवणूकदार होऊ शकता. आपल्या पोर्टफोलिओमध्ये नेहमीच वैविध्य आणा. वेगवेगळ्या चांगल्या कंपन्यांमध्ये पैसे ठेवा, ज्यामुळे जोखीम कमी होईल.

Advertisement

एका दिवसाचा व्यापारी होण्याऐवजी दीर्घ मुदतीच्या ध्येयाने बाजारात या. उद्दीष्ट पूर्ण होईपर्यंत प्रतीक्षा करा, केवळ संयम ठेवून पैसे वाढतात. जास्त रिटर्न्सचे आमिष दाखवू नका, जर तुम्हाला 15 ते 20 टक्के परतावा दिसत असेल तर गुंतवणूक करा. जर आपण बाजारात गुंतवणूक केली असेल तर सुसंवाद आणि संयम आवश्यक आहे. असे न केल्याने बरेच गुंतवणूकदार त्यांचे स्वतःचे शत्रू बनतात. न थांबताच गुंतवणूक वाढते.

Advertisement
Advertisement