Take a fresh look at your lifestyle.

तुमचं यकृत (लिव्हर) निरोगी / ठणठणीत ठेवण्यासाठी तुम्ही काय कराल?

महाअपडेट टीम, 11 एप्रिल 2021:- यकृत (लिव्हर) हा आपल्या शरीराचा सर्वात मोठा आणि महत्त्वाचा अवयव आहे. यकृतचे (लिव्हर) सर्वात महत्वाचे कार्य म्हणजे शरीराला डिटॉक्स करणे. हे शरीरातील सर्व नैसर्गिक आणि पर्यावरणीय विष आणि रोगजनक जीव बाहेर काढण्यास मदत करते. हे पित्त तयार होण्यासही मदत करते. याव्यतिरिक्त, ते अल्कोहोल, ड्रग्ज आणि मेटाबोलिझमचे बाय-प्रोडक्ट सारख्या विषाक्त पदार्थांचा नाश करते. 

Advertisement

जर तुमचे यकृत (लिव्हर) निरोगी असेल तर तुमचे संपूर्ण शरीर योग्य प्रकारे कार्य करते. म्हणूनच, आपण आपल्या यकृतला (लिव्हर) आधार देणारा आहार घेत असाल आणि निरोगी राहण्यास मदत करत असाल तर हे शरीराला खूप महत्वाचे आहे. यकृत (लिव्हर) खराब होण्याची लक्षणे कोणती आहेत आणि आपण यासाठी कोणते खाद्यपदार्थ घेऊ शकता हे आपण पाहू.

Advertisement

यकृत (लिव्हर) निकामी होण्याची लक्षणे :-
आपली त्वचा आणि डोळे पिवळसर होणे
पोटदुखी
पोट फुगणे
मळमळ होणे
उलट्या होणे
सर्व वेळ अस्वस्थ वाटणे
झोप न येणे

Advertisement

यकृत (लिव्हर) निरोगी ठेवण्यासाठी हि फळे खावीत :-
बीट :- हे फळ अन्नास पोषण देण्याचा खजिना आहे परंतु ते फारच कमी आहे. हे एक शक्तिशाली डीटॉक्स घटक आहे. आपण ते रस किंवा सूपच्या माध्यमातून घेऊ शकतो. बीट शरीराला व्हिटॅमिन सी देते, ज्यामुळे ते अँटीऑक्सिडेंट म्हणून कार्य करते. हे यकृताचे (लिव्हर) नुकसान होण्यापासून संरक्षण करण्यास देखील मदत करते.

Advertisement

लसूण :- हे यकृतातील (लिव्हर) सर्वात शक्तिशाली डिटोक्सपैकी एक आहे. ताज्या लसणाच्या एकाच शेंगामुळे तुमचे यकृत (लिव्हर) निरोगी राहू शकते, कारण त्यात सेलेनियमचे प्रमाण जास्त असते, जे यकृत (लिव्हर) सजीवांना शरीरातून विषारी पदार्थ बाहेर टाकण्यास सक्षम करते.

Advertisement

ब्रोकोली :- ब्रोकोलीमध्ये लोह, जीवनसत्त्वे आणि अँटिऑक्सिडंट्सचे प्रमाण जास्त असते, हे यकृतास (लिव्हर) डीटॉक्सिफायिंग एन्झाइम्स तयार करण्यास सक्षम करते. ब्रोकोली व्यतिरिक्त आपण हिरव्या भाज्या देखील खाऊ शकता जे यकृत डिटोक्सिफाय करण्यासाठी खूप चांगले आहेत.

Advertisement

हळद :- हळदमध्ये कर्क्युमिन नावाचे मुख्य रसायन असते. यात एंटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म आहेत आणि अँटीऑक्सिडेंटमध्ये समृद्ध आहे. हळदीचे ही वैशिष्ट्ये यकृत (लिव्हर) बरे करण्यात सर्वात महत्वाची भूमिका निभावतात.

Advertisement

द्राक्ष :- द्राक्षामध्ये अँटीऑक्सिडेंट असतात जे यकृतचे (लिव्हर) नैसर्गिकरित्या संरक्षण करण्यास मदत करतात.

Advertisement

ग्रीन टी :- ग्रीन टीमध्ये कॅटेचिन म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या शक्तिशाली संयुगे असतात. ते शरीरात अँटीऑक्सिडेंट्स म्हणून कार्य करतात, रक्तप्रवाहाच्या आत मुक्त रॅडिकल्सशी लढायला मदत करतात, यकृताचा (लिव्हर) दाह कमी करतात आणि पाचक अवयवांवर ऑक्सिडेटिव्ह तणावाचे परिणाम कमी करतात.

Advertisement

कॉफी :- कॉफी एक सर्वोत्तम पेय आहे जी आपल्या यकृताचे (लिव्हर) आरोग्य सुधारण्यास मदत करते. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की कॉफी पिल्याने यकृटाचे (लिव्हर) रोग टाळण्यास मदत होते. कॉफी प्यायल्याने दीर्घकाळ यकृताचा आजार असणा-या लोकांमध्ये सिरोसिस किंवा यकृताची (लिव्हर) कायमची हानी होण्याचा धोका कमी होतो.

Advertisement
Advertisement