Take a fresh look at your lifestyle.

रोज एक ग्लास उसाचा रस शरीरात करेल हे आरोग्यदायी बदल, वाचून आश्यर्यचकित व्हाल

महाअपडेट टीम, 11 एप्रिल 2021:- उसाचा रस हे केवळ आपल्या शरीरालाच थंड करणार नाही तर त्याचे सेवन देखील शरीराला बरेच फायदे देते. उसाचा रस नैसर्गिकरित्या केवळ गोडच नाही तर स्वादिष्टही आहे. पारंपारिक भारतीय औषधानुसार हे अत्यंत पौष्टिक आणि निरोगी मानले जाते.

Advertisement

ऊसाचा रस व्यतिरिक्त ऊस उत्पादनात इतर गूळ, रम, बायोफ्युएल आणि इथेनॉल ही उप-उत्पादने बनविली जातात. एक ग्लास उसाचा रस पिण्याने आरोग्यास अनेक फायदे होतात आणि त्यामध्ये महत्त्वपूर्ण पोषक असतात. शरीरासाठी हे आवश्यक आहेत. हे हाड मजबूत करण्यास मदत करते, रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते, पचन सुधारते आणि तणाव कमी करू शकते.
ऊसाच्या रसाचे सेवन केल्याने आपल्याला कोणते इतर फायदे मिळतात ते जाणून घेऊया-

Advertisement

उसाच्या रसाचे पौष्टिक मूल्य :-
उसाच्या रसामध्ये साखर जास्त असते पण तरीही ती फायदेशीर ठरते. 1 कप 240 मिली ऊसाच्या रसात खालील पोषक घटक असतात –
कॅलरी: 183
साखर: 50 ग्रॅम
फायबरः 13 ग्रॅम
फेनोलिक अँटीऑक्सिडेंट
फ्लॅवोनॉइड्स अँटीऑक्सिडेंट
पोटॅशियम

Advertisement

उसाच्या रसाचे फायदे :-
ऊर्जा बूस्टर :- उसामध्ये सुक्रोजची मात्रा जास्त असते ज्यामुळे आपल्या शरीरात चांगली ऊर्जा मिळते. यासह, आपण आपले काम दिवसभर चांगले करू शकतो आणि आपल्याला थकवा आणि आळस सुद्धा येणार नाही. हे आपल्या शरीरात ग्लूकोज सोडण्याचे काम करते ज्यामुळे साखरेची पातळी पुनर्संचयित होण्यास मदत होते.

Advertisement

डायुरेटिक :- उसाच्या रसामध्ये लघवीचे प्रमाण वाढवणारा गुणधर्म आहे. उसाचा रस घेतल्यास मूत्रमार्गाच्या जंतुसंसर्ग रोखण्यास मदत होते, विशेषत: लघवी करताना जळजळ होत नाही.

Advertisement

कावीळवर चांगला उपचार :- पारंपारिक आयुर्वेदानुसार उसाचा रस हा तुमचे यकृत मजबूत करण्यासाठी आणि कावीळचा उपचार करण्यासाठी चांगला उपाय आहे. उसाच्या रसात उपस्थित अँटीऑक्सिडंट्स यकृताला संक्रमणापासून वाचवते आणि बिलीरुबिन पातळी नियंत्रित ठेवतो.

Advertisement

पचन क्रिया सुधारते :- उसाचा रस पिल्याने पचनसंस्था चांगली बनते. यामध्ये पोटॅशियमची चांगली मात्रा असून ती सिस्टमला व्यवस्थित ठेवण्यास मदत करते जेणेकरून ते चांगले कार्य करेल. उसाचा रस घेतल्यास पोटाच्या संसर्गापासून बचाव होतो आणि बद्धकोष्ठतेच्या समस्येवर उपचार करण्यात ते खूप उपयुक्त ठरतात.

Advertisement

त्वचा चांगली राहते :- उसाच्या रसाचे सेवन केल्यामुळे वृद्धत्व कमी होते. यामुळे त्वचा मऊ राहते. ऊसामध्ये असलेल्या सर्वात प्रमुख अल्फा शुगरला ग्लाइकोलिक ऍसिड म्हणतात ज्यामुळे त्वचेची चमक कायम राखण्यास मदत होते.

Advertisement

रोग प्रतिकारशक्तीला चालना मिळते :- उसाच्या रसामध्ये अँटीऑक्सिडेंट्स आणि व्हिटॅमिन सीच्या चांगुलपणामुळे रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करण्यात मदत होते.

Advertisement

हाडे मजबूत करा :- उसाच्या रसामध्ये कॅल्शियम, मॅग्नेशियम, फॉस्फरस, लोह आणि पोटॅशियम यासारखे खनिजे भरपूर प्रमाणात असतात जे हाडे मजबूत करण्यास महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतात.

Advertisement

मधुमेहापासुन आराम :- उसाचा रस तुम्हाला केवळ ऊर्जाच देत नाही तर कर्करोग आणि मधुमेहापासून बचाव देखील करतो. त्यातील अँटीऑक्सिडंट्स फ्री रॅडिकल्समध्ये संतुलन ठेवतात आणि त्यांना तटस्थ करण्यात मदत करतात.

Advertisement
Advertisement