Take a fresh look at your lifestyle.

पोस्ट ऑफिसची जबरदस्त विमा योजना : तुम्ही रोज फक्त 95 रुपयाची बचत केल्यास मिळतील तब्बल 14 लाख रुपये !

महाअपडेट टीम, 9 एप्रिल 2021 :-  ग्राम सुमंगल ग्रामीण टपाल जीवन विमा योजना एक विमा योजना आहे. या योजना ग्रामीण भागात राहणार्‍या लोकांना विमा संरक्षण देतात. या योजनेचा आणखी एक फायदा म्हणजे जर आपण दररोज 95 रुपये जमा केले तर आपल्याला 14 लाख रुपये मिळू शकतात. ही ग्रामीण पोस्टल जीवन विमा योजना 1995 मध्ये सुरू केली गेली. टपाल कार्यालय या योजनेंतर्गत 6 वेगवेगळ्या विमा योजना ऑफर करते. यातील एक म्हणजे ग्राम सुमंगल योजना.

Advertisement

मनी बॅक विमा पॉलिसी :- ग्राम सुमंगल योजनेत जास्तीत जास्त 10 लाखांची विमा रक्कम उपलब्ध आहे. या मनी बॅक विमा पॉलिसीमध्ये आपल्याला वेळोवेळी पैसे मिळतील. पॉलिसी कालावधीत एखादी व्यक्ती पॉलिसी घेतली असून आणि ती व्यक्ती हयात असलं तर मनीबॅकचा फायदा मिळेल. व्यक्तीचा मृत्यू झाल्यास, त्याच्या नामनिर्देशित व्यक्तीला बोनसच्या रकमेसह विम्याची रक्कम देखील दिली जाईल. मल्होत्रा ​​समितीने ही योजना भारतातील विमा परिस्थिती सुधारण्यासाठी शिफारस म्हणून सुरू केली होती. त्यावेळी एकूण लोकसंख्येपैकी केवळ 22 टक्के लोकांकडे विमा होता. आज ही योजना भारताच्या विविध ग्रामीण भागात विस्तारली आहे.

Advertisement

आपणास किती वर्ष पॉलिसी मिळेल :- सुमंगल योजना दोन कालावधीसाठी पूर्ण होते. यामध्ये 15 वर्षे आणि 20 वर्षांचा समावेश आहे. किमान 19 वर्षांचे हे धोरण घेऊ शकतात. जास्तीत जास्त 45 वर्षे वयाचे हे धोरण 15 वर्षांच्या कालावधीसाठी घेऊ शकते. ही पॉलिसी केवळ जास्तीत जास्त 40 वर्षांची व्यती 20 वर्षांसाठी घेतली जाऊ शकते.

Advertisement

पैसे परत करण्याचे नियम जाणून घ्या :- 15 वर्षांच्या पॉलिसीमध्ये 20 ते 20% पैसे 6 वर्ष, 9 वर्षे आणि 12 वर्षे पूर्ण झाल्यावर परत मिळतात. त्याच वेळी उर्वरित 40% रक्कम परिपक्वतावरील बोनससह दिली जाईल. तसेच 20 वर्षांच्या पॉलिसीला 8 वर्ष, 12 वर्षे आणि 16 वर्षांच्या कालावधीत 20-20% पैसे मिळतील. उर्वरित 40 टक्के रक्कम बोनससह परिपक्वतेवर दिली जाईल.

Advertisement

प्रीमियम किती असेल :- या योजनेत सध्या 48 हजार रुपये बोनस प्रति हजार रुपये देण्यात येत आहे. प्रीमियमबद्दल सांगायचे तर, जर एखादी 25 वर्षे वयाची व्यक्ती 7 लाख रुपयांच्या सम एश्योर्ड 20 वर्षे पॉलिसी घेत असेल तर त्याला दरमहा 2853 रुपये प्रीमियम भरावा लागेल. जर तुम्ही रोज पाहिले तर ते 95 रुपये इतके असेल. तिमाही प्रीमियम 8449 Rs रुपये, सहामाही प्रीमियम 16715 Rs रुपये आणि वार्षिक प्रीमियम 32735 रुपये असेल.

Advertisement

किती फायदा होईल ते जाणून घ्या : या पॉलिसीत 25 वर्षांच्या मुलाला 8 व्या, 12 व्या आणि 16 व्या वर्षी 20-20 टक्के दराने 1.4-1.4 लाख रुपये दिले जातील. अखेरीस, 20 व्या वर्षी, विमा राशी म्हणून 2.8 लाख रुपयेही दिले जातील.वरील म्हटल्याप्रमाणे, प्रति हजार वार्षिक बोनस 48 रुपये आहे. 7 लाख रुपयांच्या विम्याच्या रक्कमेवर वार्षिक बोनस 33600 रुपये होता. संपूर्ण पॉलिसी कालावधीसाठी म्हणजे 20 वर्षांचा बोनस 6.72 लाख रुपये होता. 20 वर्षांत एकूण 13.72 लाखांचा नफा होईल. यापैकी 4.2 लाख रुपये आधीच पैसे परत म्हणून उपलब्ध असतील. परिपक्वतावर एकाच वेळी 9.52 लाख रुपये दिले जातील.

Advertisement
Advertisement