Take a fresh look at your lifestyle.

नाद करा पण शेतकऱ्याचा कुठं : हा पट्ठ्या पिकवतोय जगातील सर्वात महागडं फळ, एका किलोची किंमत वाचून हैराण व्हाल !

महाअपडेट टीम, 31 मार्च 2021 :- जगातील सर्वात महागड्या फळभाजीची किंमत ही एका किलोसाठी एक लाख रुपये किंमत आहे. या महागड्या फळभाजीचे हे उत्पन्न हे बिहारच्या औरंगाबाद जिल्ह्यात होत असून त्याचे नाव हॉप-शूट्स (hop-shoots) असं आहे. हे फळ 11 व्या शतकात सापडलं होतं याचा बीअरमध्ये फ्लेवरिंगसाठी वापर करण्यात आला होता. यानंतर हे फळ लुप्त होत राहीलं. नंतर हे फळ हर्बल औषध आणि हळूहळू फळभाजी म्हणून वापरण्यात आलं.

Advertisement

हॉप-शूट्स एक ऍसिड आढळतं त्याला ह्यूमोलॉन्स (humulones) आणि ल्‍यूपोलोन्‍स (lupulones) म्हटलं जातंय. असं मानलं जातं की, मानवी शरीरात कर्करोगाच्या पेशी नष्ट करण्यात या ऍसिडचा प्रभावी भूमिका उपयोग करतात. या गुणवत्तेमुळेच ही जगातील सर्वात महाग फळ आहे.

Advertisement

बिहारच्या औरंगाबाद जिल्ह्यातील नवीननगर येथील करमडीह गावातील 38 वर्षीय शेतकरी अमरेश सिंग हे हॉप-शूटची (hop-shoots) लागवड करणारा भारतातील पहिले शेतकरी आहे. सहा वर्षांपूर्वी त्याने आंतरराष्ट्रीय बाजारात या एक किलोग्रॅम हॉप-शूट 1000 पौंडमध्ये विकले, भारतीय रुपयांमध्ये त्याचे मूल्य सुमारे एक लाख रुपये होते. हे फळभारतीय बाजारात मिळणे फारच अवघड आहे आणि ते केवळ विशेष ऑर्डरवरच खरेदी केले जाऊ शकते.

Advertisement

Advertisement

अमरेशसिंग म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी हॉप-शूटच्या लागवडीला चालना देण्यासाठी विशेष पावले उचलली आहेत. वाराणसीच्या भारतीय भाजीपाला संशोधन संस्थेतून त्यांनी या भाजीपालाची बियाणे आणली आणि दोन महिन्यांपूर्वीच आपल्या शेतात ती लावली असल्याचे अमरेशने सांगितले.

Advertisement

ते म्हणाले की, त्यांची मेहनत यशस्वी होईल आणि त्यांना बिहारमधील शेतीतही मोठा बदल होईल अशी आशा आहे.  वाराणसी येथील भारतीय भाजीपाला संशोधन संस्थाचे कृषी वैज्ञानिक डॉ. लाल यांच्या देखरेखीखाली सध्या हॉप-शूट्सची लागवड केली जात आहे. ते म्हणाले की, त्यांची मेहनत यशस्वी होईल आणि बिहारमधील शेतीतही मोठा बदल होईल अशी आशा आहे.

Advertisement

फळे, फळे आणि हॉप-शूटचे तण सर्व पेये तयार करण्यासाठी, बिअर तयार करण्यासाठी आणि अँटीबायोटिक्स सारखी औषधे तयार करण्यासाठी वापरतात. टीबीच्या उपचारातही या भाजीच्या कांडातून बनविलेली औषधे वापरण्यात येतात असं त्यांनी सांगितलं.

Advertisement

औषधी वनस्पती म्हणून हॉप-शूटचा वापर युरोपियन देशांमध्ये खूप लोकप्रिय आहे. येथे याचा उपयोग त्वचा चमकदार आणि तरूण ठेवण्यासाठी केला जातो. या भाजीमध्ये अँटीऑक्सिडेंट मुबलक प्रमाणात आढळतात. हॉप-शूट्सपासून बनविलेले औषध पाचन तंत्रामध्ये सुधार करते आणि डिप्रेशमनध्येही लाभदायी ठरते.

Advertisement

ब्रिटन, जर्मनी आणि इतर युरोपियन देशांमध्ये मोठ्या प्रमाणात हॉप-शूट्सची लागवड केली जाते. भारतात हिमाचल प्रदेशात सर्वप्रथम त्याची लागवड सुरू करण्यात आली होती परंतु बाजारपेठेच्या अनुपलब्धतेमुळे त्याची किंमत खूप जास्त असल्याने ती बंद करण्यात आली. .

Advertisement

अमरेश हॉप-शूटशिवाय अनेक औषधी व सुगंधी वनस्पतींची लागवड करतात त्यांचं असं म्हणणं आहे की, शेतीमध्ये आत्मविश्वासाने जोखीम घेणे नेहमीच शेतकऱ्यांच्या हिताचे असते. बिहारमध्ये हॉप-शूटच्या लागवडीचा प्रयोग करण्याचा धोका मी घेतला आहे आणि मला खात्री आहे की यामुळे मी एक नवीन इतिहास घडवणार आहे.

Advertisement
Advertisement