Take a fresh look at your lifestyle.

रिसर्च : प्रदूषणामुळे पुरुषांच्या प्रायव्हेट पार्टची लांबी कमी होत आहे ? न्यूयॉर्कमधील शास्त्रज्ञाचा दावा !

महाअपडेट टीम, 27 मार्च 2021 :- वाढत्या प्रदूषणामुळे पुरुषांच्या प्रायव्हेट पार्ट ची लांबी कमी होत असल्याचा दावा एका शास्त्रज्ञाने केला आहे. न्यूयॉर्कमधील माउंट सिनाई हॉस्पिटलमध्ये प्रोफेसर डॉ. शन्ना स्वान यांनी त्यांच्या संशोधनावर आधारित पुस्तक लिहिले आहे. त्यांचा असा दावा आहे की, मानवतेसमोर वंध्यत्वाचे संकट उद्भवू शकते शकते कारण प्लास्टिक बनवताना वापरलं जात असलेलं केमिकल ‘फैथेलेट्स’ एंडोक्राइन सिस्‍टम प्रणालीवर घटक परिणाम करत आहे.

Advertisement

एंडोक्राइन सिस्‍टम प्रणाली ही आपल्या शरीरातील हार्मोन्सचा थर वाढवते. प्रोफेसर हंस यांच्या म्हणण्यानुसार, सध्या मोठ्या संख्येने छोटे लिंग असलेले मुले पैदा होत आहे. या संशोधनाशी संबंधित बातमी स्काय न्यूज या आंतरराष्टीय पोर्टलने दिली आहे. स्काय न्यूजने ट्विट केल्यांनतर महिलांनी त्याची खिल्ली उडण्यास सुरुवात केली आहे. काहींनी लिहिले की “चला फक्त हा निमित्त बनवू, पुरुष वातावरणाबद्दल थोडे चिंता तरी करतील”.

Advertisement

सोशल मीडियावरही बऱ्याच महिला खिल्ली उडवत आहेत :- हे संशोधन उघड होताच सोशल मीडियावरील हालचाली तीव्र करण्यात आल्या आहेत. बर्‍याच यूजर्सने ,बहुतेक स्त्रियांनी असे लिहिले आहे की आता पुरुषांनी पर्यावरणाकडे लक्ष दिले पाहिजे. अभिनेत्री दिया मिर्झाने लिहिले आहे की ‘कदाचित आता जग वातावरण आणि हवा प्रदूषण जरा जास्त गंभीरपणे घेईल’. त्याच वेळी, पर्यावरण कार्यकर्ते ग्रेटा थनबर्ग यांनी लिहिले की, पुढील हवामान संपात सर्वजण आपणास भेटू . काही पुरुषांनी या संशोधनाची खिल्लीही उडवली आहे.

Advertisement

Advertisement

Advertisement

हे रसायन प्लास्टिक वापरण्यासाठी वापरलं जातंय :- डॉ. स्वान यांचे पुस्तक पीर-रिव्‍यूड रिसर्चवर आधारित आहे. ‘काउंटडाउन’ या पुस्तकात त्यांनी लिहिले आहे की, प्लास्टिक अधिक लवचिक करण्यासाठी फिथलेट्सचा उपयोग केला जातो. त्यांच्या मते, हे खेळणी आणि खाद्यपदार्थ वापरण्यात येणारी भांडी यामध्ये फिथलेट्सचा उपयोग होतो. आणि यामुळे मानवी विकासास हानी पोहोचवते. त्यांनी उंदरांमध्ये सापडलेल्या फ्लाटलाट्स सिंड्रोमवर संशोधन करण्यास सुरवात केली.

Advertisement

त्यांना असे आढळले की, या रसायनाच्या संपर्कात येणारे गर्भ लहान गुप्तांगांसह जन्माला आले आहेत. त्यांना असेही आढळले की गर्भाशयात या मानवी रसायनाशी संपर्क साधणार्‍या मानवी मुलांचे लिंग लहान होते.

Advertisement

फिथलेट्समुले मानवी शरीरातील एस्ट्रोजेन हार्मोन्स बनवण्याचे काम खराब करते.संशोधकांच्या मते, याचा परिणाम नवजात मुलांच्या लैंगिक विकासावर आणि प्रौढांच्याही लैगिक क्षमतेवर होतो.

Advertisement

2017 चे संशोधन असे दर्शविते की, मागील चार दशकांत पाश्चात्य देशांतील पुरुषांची शुक्राणूंची संख्या 50% पेक्षा कमी झाली आहे. डॉ. स्वान यांना असा विश्वास आहे की, ज्या पद्धतीने प्रजनन दर कमी होत आहे, बहुतेक पुरुष 2045 पर्यंत शुक्राणूंची निर्मिती करण्यास असमर्थ ठरतील.

Advertisement
Advertisement