Take a fresh look at your lifestyle.

WOMEN HEALTH : प्रेग्नेंसीमध्ये लिंबाचे पाणी (Lemon water) पिण्याचे ‘हे’ 5 फायदे नक्की वाचा !

महाअपडेट टीम, 21 मार्च 2021 :- स्त्रीची गर्भधारणेचा काळ काळ हा सर्वात आनंदाचा क्षण आहे. परंतु या काळात महिलांना अनेक मानसिक आणि शारीरिक समस्यांना सामोरे जावे लागते. तथापि, निरोगी आणि सुंदर मुलास जन्म देण्यासाठी स्त्रीला प्रत्येक त्रास सहन करावा लागतो.

Advertisement

या समस्या टाळण्यासाठी डॉक्टरांचा सल्ला घेण्याबरोबरच स्त्रियांनीही आहार सुधारून स्वत: चे संरक्षण केले पाहिजे. जेणेकरून त्यांचे आरोग्य चांगले असेल आणि गर्भाशयात वाढणार्‍या मुलाचे आरोग्य देखील चांगले असेल. काही समस्या टाळण्यासाठी, गरोदरपणात लिंबूपाण्याचे सेवन देखील खूप फायदेशीर आहे. तर आज आपण लिंबाच्या पाण्याचे काही फायदे सांगणार आहोत. जे गरोदरपणात गर्भवती महिलेसाठी फायदेशीर ठरते.

Advertisement

पचन प्रक्रिया :- गर्भधारणेनंतर स्त्रियांमध्ये पचन समस्या सामान्य आहेत. ज्यामध्ये बद्धकोष्ठता, वायू, आम्लपित्त सारखी समस्या आहे. महिलांना भूक न लागण्याची समस्या आहे. या सर्व समस्या टाळण्यासाठी लिंबूपाणी पिणे खूप फायदेशीर आहे. दररोज लिंबाचे पाणी पिण्याने त्यांची पचन प्रक्रिया ठीक होते. ज्यामुळे त्यांना या समस्यांपासून मुक्तता मिळते.

Advertisement

पायांची सूज कमी करण्यास उपयुक्त :- गर्भवती महिलेच्या पायाला सूज येणे ही एक सामान्य समस्या आहे. तथापि, ही जळजळ स्त्रियांच्या रक्तात हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेमुळे होते. परंतु लिंबामध्ये व्हिटॅमिन सी आणि अँटीऑक्सिडेंट घटक असतात जे पायांची सूज कमी करण्यास उपयुक्त ठरतात. म्हणून, गर्भवती महिलेसाठी लिंबू पिणे फायदेशीर आहे.

Advertisement

मॉर्निंग सिकनेस :- गर्भवती महिलांमध्ये आजारी पडणे ही मोठी गोष्ट नाही. हे बहुतेक स्त्रियांमध्ये पाहिले जाते. ज्यामुळे त्यांना मळमळ आणि उलट्यांचा त्रास होतो. अशा परिस्थितीत त्यांच्यासाठी लिंबूपाण्याचे सेवन करणे खूप फायदेशीर आहे. लिंबाच्या पाण्यात असलेले व्हिटॅमिन सी आणि पोटॅशियम गर्भवती महिलांमधील सकाळच्या आजाराच्या समस्येपासून मुक्त होण्याबरोबर शरीराला हायड्रेट ठेवण्यास मदत करते. जे त्यांच्या आरोग्याचे संरक्षण करण्यास मदत करते.

Advertisement

विषारी पदार्थ बाहेर काढते :- गर्भधारणेदरम्यान महिलांना संसर्ग होणे ही मोठी गोष्ट नाही. परंतु लिंबूपाण्याचे नियमित सेवन त्यांना संसर्ग रोखण्यात मदत करते. लिंबाच्या पाण्यात उपस्थित व्हिटॅमिन सी आणि अँटीऑक्सिडेंट्स शरीरात क्लींझर म्हणून कार्य करतात. हे शरीरातून मुक्त रॅडिकल्स काढून टाकण्यास खूप उपयुक्त आहे. म्हणून, गर्भवती महिलेस लिंबू पाणी पिणे फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

मुलाच्या विकासात मदत करते :- गर्भवती महिलेला लिंबाचे पाणी पिणे हे देखील मुलाच्या योग्य विकासासाठी फायदेशीर आहे. लिंबूपाणी स्त्रीला निरोगी ठेवण्यास तसेच त्यांच्या गर्भाशयात वाढणार्‍या बाळाची योग्य काळजी घेण्यात मदत करते. कारण लिंबाच्या पाण्यात पोटॅशियम आणि कॅल्शियम मुबलक असतात. हे अर्भकाचे शारीरिक विकास आणि मानसिक विकासासाठी उपयुक्त आहे. त्यामध्ये कॅल्शियम आणि पोटॅशियम अस्तित्वामुळे ते मुलाच्या हाडांच्या वाढीस देखील खूप मदत करते.

Advertisement
Advertisement