Take a fresh look at your lifestyle.

WOMEN HEALTH :- १ ग्लास कोमट दुधात फक्त अर्धा चमचा हे चूर्ण टाकून प्या, ‘हे’ फायदे वाचून आश्चर्यचकित व्हाल !

महाअपडेट टीम, 08 मार्च 2021 :- शतावरी एक औषधी वनस्पती आहे जी स्त्रियांमध्ये नैसर्गिक कामोत्तेजना सुधारण्यास मदत करते. स्त्रियांच्या प्रजोत्पादन संस्थेचे कार्य सुधारण्याचे नैसर्गिक गुणधर्म ‘शतावरी’मध्ये आहेत. या औषधी वनस्पतीमुळे शरीरातील हार्मोन्सची पातळी सुधारते. आयुर्वेदात शतावरीचे वर्णन ‘शंभर रोगांत प्रभावी’ शतावरी’ असे केले आहे. त्याशिवाय ताणतणाव आणि अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म असण्याशिवाय, तणाव आणि वृद्धत्वाशी संबंधित समस्यांच्या उपचारांमध्ये शतावरी ही एक अतिशय प्रभावी औषधी वनस्पती मानली जाते. आयुर्वेदात शतावरीला ‘औषधी वनस्पतींची राणी’ असे म्हटले जाते यावरून या औषधी वनस्पतीचे महत्त्व लक्षात आले असेलच.

Advertisement

महिलांच्या शरीरात प्रत्येक टप्प्यावर शतावरी वरदान ठरते. शतावरीचा सर्वात महत्त्वाचा फायदा म्हणजे तिच्या सेवनामुळे महिलांच्या शरीरातील हॉर्मोन्स संतुलित होतात. मासिक पाळी नियमित होण्यासाठी, मासिक पाळीच्या समस्या कमी होण्यासाठी तर शतावरी फायद्याची आहेच. पण यासोबतच शतावरीमुळे महिलांच्या प्रजनन संस्थेतील अडथळे कमी होऊ शकतात. यासाठी एक ग्लास कोमट दुधात फक्त अर्धा चमचा शतावरी चूर्ण रात्री झोपताना सेवन केल्यास महिलांचे मासिक पाळी नियमित होईल, हॉर्मोन्स संतुलित होतात.

Advertisement

गर्भवती महिलांनी शतावरी, सोंठ, अजगंधा,मुलठी आणि भृंगराज याची समान प्रमाणात भुकटी बनवून बकरीच्या दुधासह ते 1-2 ग्रॅम प्रमाणात प्या. यामुळे गर्भ निरोगी राहतो.

Advertisement

बर्‍याच स्त्रिया डिलिव्हरी नंतर स्तनांमध्ये दुधाचा अभाव असल्याची तक्रार करतात. अशा परिस्थितीत स्त्रियांनी 10 ग्रॅम शतावरी चूर्ण (शतावरी पावडर) कोमट दुधासह घ्यावे. यामुळे स्तनांमध्ये दूध वाढते. म्हणूनच, प्रसूतीनंतरही शतावरीचे फायदे महिलांना मिळतात, हे त्यांच्या आरोग्यासाठी चांगले आहे.

Advertisement

तसेच बर्‍याच लोकांना झोपेची समस्या असते. अशा लोकांनी कोमट दुधामध्ये 2-4 ग्रॅम शतावरी पावडर टाकून पिल्यास झोपेची समस्या दूर होते. याचा अर्थ असा आहे की, शतावरी पावडर अनिद्रामध्ये खूप फायदेशीर आहे.

Advertisement

शतावरी काही मूळं कुटून त्याची पावडर करा. ही पावडर मंद आचेवर पाण्यात उकळावी. एक उकळ आल्यानंतर गॅस बंद करावा. पाणी थोडे कोमट झाल्यावर गाळून घ्या. हा तयार काढा नियमित घेतल्यास तुमचे सेक्स लाईफ सुधारण्यास मदत होते.

Advertisement

रक्तदाब किंवा गरोदर स्त्रियांनी शतावरीचा आहारात समावेश करण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला अवश्य घ्यावा.

Advertisement
Advertisement