Take a fresh look at your lifestyle.

पैसाच पैसा : पोस्ट ऑफिसची ही योजना दरवर्षी तुम्हाला 1 लाख रुपये देईल, वाचा अन फायदा घ्या !

महाअपडेट टीम, 26 फेब्रुवारी 2021 :- जे गुंतवणूक करतात त्यांचे मुख्यतः दोन हेतू असतात. प्रथम जास्तीत जास्त परतावा मिळविण्यासाठी आणि दुसरे पैसे सुरक्षित ठेवण्यासाठी. आपण देखील गुंतवणूकदार असल्यास आणि आपलाही असाच हेतू असल्यास, पोस्ट ऑफिसच्या छोट्या बचत योजना गुंतवणूकीसाठी सर्वोत्तम आहेत. परंतु पोस्ट ऑफिसमध्ये उपलब्ध असलेल्या सर्व योजनांमधून आपल्याला स्वतःसाठी सर्वोत्तम पर्याय निवडावा लागेल. पोस्ट ऑफिसच्या योजना केवळ चांगला परतावा आणि सुरक्षित पैशासाठीच पसंत केल्या जातात. 

Advertisement

पोस्ट ऑफिस आपल्या ग्राहकांना विविध प्रकारच्या ठेव योजना देते. हमी परताव्यासाठीच्या योजना खूप लोकप्रिय आहेत. सरकार या योजनांची हमी देते. आपल्याला गुंतवणूकीवर भरभक्कम व्याज मिळवायचे असेल तर पोस्ट ऑफिसची वरिष्ठ नागरिक बचत योजना (एससीएसएस) एक चांगला पर्याय ठरू शकतो.

Advertisement

व्याज दर किती आहे? – पोस्ट ऑफिसच्या सर्व लहान बचत योजनांवरील व्याज दराच्या प्रत्येक तिमाहीत व्याज दराचा आढावा घेतला जातो. सध्या काही तिमाहीत पोस्ट ऑफिस बचत योजनांच्या व्याजदरामध्ये कोणताही बदल झालेला नाही. यावेळी एससीएसएसवर वार्षिक व्याज 7.4 टक्के दिले जात आहे. या योजनेतील मॅच्युरिटी कालावधी 5 वर्षे आहे.

Advertisement

असे मिळेल 4 लाख रु.पेक्षा जास्त व्याज – जर आपण एससीएसएस मध्ये 10 लाख रुपयांची एकत्रितपणे गुंतवणूक केली तर 5 वर्षानंतर आपल्याला मॅच्युरिटी वर मिळणारी एकूण रक्कम 14,28,964 रू.असेल. ही गणना 7.4 टक्के व्याज दराने केली गेली आहे. याचा अर्थ असा की आपल्यास 5वर्षामध्ये 10 लाख रुपयांवर 4 लाख रुपयांपेक्षा जास्त व्याज मिळू शकेल. आपल्याला थेट 4,28, 964 चे व्याज मिळेल.

Advertisement

कोण कोण आणि कसे निवेश करू शकते?एससीएसएस अंतर्गत 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाची व्यक्ती खाते उघडू शकते. जर एखादी व्यक्ती 55 वर्ष किंवा त्यापेक्षा जास्त वयाची असेल, पण ती व्यक्ती 60 वर्षांपेक्षा कमी आहे आणि व्हीआरएस ( वॉलेंट्री रिटायरमेंट स्कीम) घेतले असेल, तर तेही एससीएसएस मध्ये खाते उघडू शकतात आणि पैसै जमा करू शकतात.

Advertisement

आपण एससीएसएसमध्ये 1000 च्या गुणाकारात पैसे जमा करू शकता. तसेच, त्यात रू. 15 लाखापेक्षा जास्त जमा करता येणार नाही. आपण एकाच वेळी या योजनेत गुंतवणूक करू शकता.

Advertisement

एससीएसएस अंतर्गत एकापेक्षा जास्त खाती उघडण्याची सुविधा, आपण पत्नी / पतीबरोबर संयुक्त खाते उघडून एकापेक्षा जास्त खाती देखील ठेवू शकता. परंतु जास्तीत जास्त गुंतवणूकीची मर्यादा सर्व मिसळून 15 लाख रुपयांपेक्षा जास्त होऊ शकत नाही. 1 लाखा रुपयांपेक्षा कमी रोख रक्कम जमा केली जाऊ शकते, परंतु यापेक्षा अधिक रकमेसाठी धनादेश वापरावा लागेल. खाते उघडण्याच्या आणि बंद करताना नॉमिनी बनवण्याची सुविधा उपलब्ध आहेत.

Advertisement

खाते हस्तांतरण करण्याची सुविधेद्वारे खाते एका पोस्ट ऑफिसमधून दुसर्या पोस्टमध्ये हस्तांतरित केले जाऊ शकते. आपल्याकडे वेळेपूर्वी खाते बंद करण्याची सुविधा देखील आहे. जर आपण 1 वर्षानंतर खाते बंद केले तर ठेवीच्या 1.5 टक्के कपात केली जाईल, तर 2 वर्षानंतर 1 टक्के रक्कम ठेवीतून वजा केली जाईल.

Advertisement
Advertisement