Take a fresh look at your lifestyle.

पंतप्रधान सुरक्षा विमा योजना आणि पंतप्रधान जीवन ज्योती विमा योजनांमधील हे ६ फरक तुम्हाला माहिती असायला हवेत !

महाअपडेट टीम, 25 डिसेंबर 2020 :– 2015 मध्ये सरकारने सामाजिक सुरक्षेसंदर्भात तीन महत्त्वपूर्ण योजना जाहीर केल्या. ह्या योजना देशातील दुर्बल घटकांना पाठिंबा देण्यासाठी सुरू केल्या होत्या. पंतप्रधान सुरक्षा विमा योजना (पीएमएसबीवाय) आणि पंतप्रधान जीवन ज्योती विमा योजना (पीएमजेजेबीवाय) या योजना आहेत. तिसरी योजना अटल पेन्शन योजना आहे. प्रधानमंत्री सुरक्षा विमा योजना आणि प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना ही विमा योजना आहेत. त्यातून गरिबांना आर्थिक सुरक्षा देण्याचं कार्य केलं जातं. बर्‍याच लोकांना या दोघांमधील फरक समजत नाही. येथे आपण या दोघांमधील फरक समजावून घेऊ.

Advertisement

1. विम्यात फरक

Advertisement

प्रधानमंत्री सुरक्षा विमा योजना ही अपघातात आर्थिक सहाय्य्य करते. त्याचबरोबर, प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजना जीवन विमा आहे.

Advertisement

2. वय पात्रता बदलते

Advertisement

पंतप्रधान सुरक्षा विमा योजनेसाठी 18 वर्षे ते 70 वर्षे वयोगटातील लोक पात्र आहेत. त्यांच्याकडे स्वयं-डेबिट सुविधेसह बँक खाते असले पाहिजे. दुसरीकडे, प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजनेसाठी पात्रता वय 18 वर्षे ते 50 वर्षे आहे. तथापि, याचा फायदा घेण्यासाठी स्वयं-डेबिट सुविधेसह बँक खाते असणे आवश्यक आहे.

Advertisement

3. प्रीमियम रकमेतील फरक

Advertisement

पंतप्रधान सुरक्षा विमा योजनेचे वार्षिक प्रीमियम १२ रुपये आहे. हेच कारण आहे की त्याला पीएम 12 रूपये विमा योजना म्हणून देखील ओळखले जाते. त्याचबरोबर प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजनेच्या प्रीमियमची रक्कम वार्षिक 330 रुपये आहे.

Advertisement

4. कव्हर मध्ये फरक

Advertisement

पीएमएसबीवाय अंतर्गत, पॉलिसीधारकाचा अपघाती मृत्यू झाल्यास, नामित व्यक्तीला किंवा त्याच्या कुटुंबास विमा राशी दिली जाते. रस्ता अपघात किंवा अन्य अपघातात पॉलिसीधारकाचा मृत्यू झाल्यास कुटुंबाला किंवा नामनिर्देशित व्यक्तीला दोन लाख रुपये दिले जातात. जर पॉलिसीधारक अपघातात अर्धवट अक्षम असेल तर त्याला एक लाख रुपये दिले जातात. तथापि, पॉलिसीधारकास अशा दुर्घटनेत कायमस्वरूपी अक्षम होण्यासाठी केवळ दोन लाख रुपये मिळतात. त्याचबरोबर पंतप्रधान जीवन ज्योती विमा योजनेच्या बाबतीतही 2 लाख रुपयांचे कव्हर आहे. पॉलिसीधारकाच्या मृत्यूनंतर नॉमिनीला तो मिळतो.

Advertisement

5. विम्याची मुदत वेगळी 

Advertisement

पीएमएसबीवायच्या बाबतीत, ती व्यक्ती वयाच्या 70 वर्षापर्यंत विमाधारक राहील. त्याच वेळी, जीवन ज्योती विमा योजनेत हे कव्हर 55 वर्षांसाठी उपलब्ध आहे.

Advertisement

6. प्रतीक्षा कालावधी

Advertisement

प्रधानमंत्री सुरक्षा विमा योजनेत प्रतीक्षा कालावधी नाही. त्याचबरोबर, प्रधानमंत्री जीवन ज्योती विमा योजनेंतर्गत झालेल्या अपघातात मृत्यू होण्याची कोणतीही प्रतीक्षा कालावधी नाही. तथापि, नैसर्गिक मृत्यूसाठी 45 दिवसांची प्रतीक्षा कालावधी लागू आहे.

Advertisement
Advertisement