Take a fresh look at your lifestyle.

चीननही करून दाखवलं, अंतराळ यानानं चंद्रावरुन 1731 ग्रॅम माती आणली, 45 वर्षानंतर पहिल्या प्रयत्नात मिळालं यश…

महाअपडेट टीम, 24 डिसेंबर 2020 :– पहिल्या प्रयत्नात चंद्रावरुन मातीचे नमुने घेऊन सुमारे 45 वर्षांनंतर चिनी अंतराळ यान गेल्या आठवड्यात यशस्वीरित्या पृथ्वीवर परत आले. चीनच्या चेंग’ई-५ अंतराळ यानानं चंद्रातून जवळपास 1,731 ग्रॅम नमुने आणले आहेत. चीनी अंतराळ एजन्सीने शनिवारी सांगितले की, चंद्राच्या पृष्ठभागावरील नमुने संशोधन पथकाकडे देण्यात आले असून शास्त्रज्ञांच्या पथकाने त्याची चाचणी करण्यास सुरवात केली आहे.

Advertisement

चायना नॅशनल स्पेस एडमिनिस्ट्रेशनने (सीएनएसए) म्हटले आहे की, शास्त्रज्ञ वाहनच्या माध्यमातून प्रथमच देशाच्या वतीने गोळा केलेल्या चंद्र नमुन्यांचे विश्लेषण आणि संशोधन करतील.

Advertisement

चीनचे अंतराळ यान चेंग’ई -5 ( Cheng E-5) चौकशी गुरुवारी चंद्रावरून नमुने घेऊन परत आली आणि मंगोलिया स्वायत्त प्रदेशात यशस्वीरित्या लँडिंग केली. 1 डिसेंबर रोजी वाहन चंद्राच्या पृष्ठभागावर पोहोचले आणि काही दिवसांच्या चाचण्या केल्या. त्याच वेळी, चंद्राच्या पृष्ठभागावर दोन मीटर भेदून नमुने गोळा केले गेले. चंद्राच्या पृष्ठभागावर पोहोचण्याचे हे तिसरे चीनी वाहन आहे.

Advertisement

यापूर्वी पाठविलेले, चेंग ई -4 ( Cheng E-4) चंद्राच्या दुतर्फा पोहोचणारे पहिले वाहन होते. चीनने 2004 मध्ये चंद्राच्या कक्षा आणि लँडिंगचा तीन-चरण कार्यक्रम (Three-step program) सुरू केला, जो चेंग’ई-५ ( Cheng E-5) मिशनच्या यशस्वी समाप्तीनंतर संपला. मी तुम्हाला सांगतो की गेल्या 45 वर्षांत प्रथमच इच्छित प्रयत्नांनी प्रथम यश मिळालेले आहे,

Advertisement

जरी चंद्रापासून मातीचे नमुने यापूर्वी पृथ्वीवर आणले गेले आहेत. अमेरिकेने चंद्राचे नमुने गोळा करण्यासाठी अंतराळवीर पाठवणारे सर्वप्रथम होते, त्यानंतर चीनचा हा पहिला प्रयत्न होता. सोव्हिएत युनियनने चंद्राचे नमुने गोळा करण्याच्या मानवरहित मोहिमेदरम्यान हे यान चंद्रावरून उड्डाण केले आणि थेट पृथ्वीवर परत आले.

Advertisement
Advertisement