Take a fresh look at your lifestyle.

किडनी (मूत्रपिंड) खराब होण्यापूर्वी शरीर काय सूचित करतं ?

१) मूत्रपिंडाचा त्रास असल्याचे दिसून येणारे पहिले लक्षण म्हणजे तुमच्या मूत्रात बदल होणे जेव्हा तुम्हाला मूत्रपिंडाचा त्रास सुरू होतो तेव्हा तुम्हाला लघवी करताना त्रास, चिडचिड, किंवा रक्त किंवा प्रथिने यासारख्या समस्यांना सामोरे जावे लागते. तुम्ही लघवीच्या प्रवाहामध्ये आणि रंगात बदल देखील होतो.

Advertisement

२. मूत्रपिंडाच्या समस्येची दोन सर्वात मोठी कारणे आहेत, एक रक्तदाब आणि दुसरे मधुमेह, जर या दोन्ही आजारांवर नियंत्रण ठेवले नाही तर येत्या काळात आपल्याला मूत्रपिंडाच्या समस्येचा सामना करावा लागू शकतो.

Advertisement

३) जर तुम्हाला बराच काळ झोपेत अडचण येत असेल किंवा तुम्हाला झोप येत नसेल तर कदाचित मूत्रपिंड व्यवस्थित काम करत नाही तेव्हा तुम्हाला मूत्रपिंडाशी समस्या असेल तर त्याचा तुमच्या झोपेत कुठेतरी परिणाम होऊ शकतो. म्हणून आपण त्वरीत आपल्या डॉक्टरांना भेटावे आणि आपला उपचार करवून घ्यावा.

Advertisement

४) जर तुमच्याकडे मूत्रपिंड खराब असेल तर तुम्हाला डोकेदुखी, थकवा आणि कमकुवतपणा जाणवू शकतो, ही सामान्य समस्या आपल्या मूत्रपिंडाच्या अपयशाकडे निर्देश करते, म्हणून जर तुम्हाला कित्येक दिवसांपासून डोकेदुखी, अशक्तपणा आणि थकवा जाणवत असेल तर तुम्ही डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा आणि आपले आरोग्य योग्य प्रकारे तपासले असल्याची खात्री करा.

Advertisement

५) हवामानातील बदलांमुळे त्वचेची समस्या उद्भवू शकते .आपल्या त्वचेवर कोरडेपणा किंवा खाज सुटण्याची समस्या ही देखील मूत्रपिंडाच्या समस्येचे लक्षण असू शकते, म्हणूनच त्वचेला निरोगी ठेवण्यासाठी त्वरित आपल्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.

Advertisement

६) दमामुळे श्वास घेण्यास त्रास होणे , काही वेळा मूत्रपिंड निकामी झाल्यामुळे आपल्याला श्वास घेण्यासही त्रास होऊ शकतो, मूत्रपिंड खराब होत असल्याने, खराब पदार्थांमुळे अतिरिक्त द्रव मिसळतात. तुमच्या फुफ्फुसातही जाऊ शकते, ज्यामुळे ही समस्या सुरू होते किंवा तुम्हाला अशक्तपणामुळे श्वास घेण्यास त्रास होणे, श्वास घेताना अडचण दमा हृदयाची समस्या आणि मूत्रपिंडाच्या समस्येस कारणीभूत ठरू शकते.

Advertisement

७) जर तुम्हाला कोणत्याही दुखापतीमुळे सूज असेल तर ही एक सामान्य पद्धत आहे जर जळजळीशी संबंधित कोणतीही माहिती नसेल तर ती मूत्रपिंडाची समस्या असू शकते. सूज येऊ शकते आणि ती बर्‍याच काळ टिकेल. जर आपल्याला आपल्या शरीरात अशीच जळजळ दिसली असेल तर ताबडतोब आपल्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.

Advertisement

८) आपणास माहित आहे की सामान्य पाठदुखी देखील मूत्रपिंडाच्या समस्येस कारणीभूत ठरू शकते, ही पाठदुखी मूत्रपिंडातील कोणत्याही प्रकारच्या दुखापतीमुळे होऊ शकते.

Advertisement

९) जर तुमचे वजन अचानक वाढू लागले, तर कुठेतरी तुमची मूत्रपिंड योग्यप्रकारे कार्य करू शकत नाहीत, यामुळे तुमचे वजन अचानक बदलते.

Advertisement

१०. जर आपण वारंवार उलट्या करीत असाल तर आपल्या हृदयात वेदना होत आहे, हे देखील मूत्रपिंड निकामी होण्याचे लक्षण आहे, बर्‍याच वेळा आपल्याला ताप येत असेल, तर एकदा डॉक्टरांशी संपर्क साधावा कारण मूत्रपिंड सदोषीत असले तरीही आपल्याला या सर्व गोष्टींचा सामना करावा लागतो.

Advertisement

११. जर तुमच्या लक्षात आले की मूत्रपिंड निकामी झाल्यामुळे तुम्हाला भूक कमी लागते किंवा तुम्हाला खाण्याची इच्छाच नसते, जर तुम्हाला बर्‍याच दिवसांपासून असे वाटत असेल तर एकदा मूत्रपिंडाची चाचणी करून घ्या.

Advertisement
Advertisement