Take a fresh look at your lifestyle.

हिवाळ्यात दररोज फक्त 1 चमचा च्यवनप्राश खाल्याने काय होईल ?

महाअपडेट टीम, 11 डिसेंबर 2020 :- तुम्हाला जर तुमची प्रतिकारशक्ती बळकट करायची असेल आणि दीर्घकाळ स्वत: ला निरोगी आणि तरूण ठेवण्याची इच्छा असेल तर दररोज 1 चमचा च्यवनप्राश घ्या. च्यवनप्राश हा दीर्घकालीन हर्बल फॉर्म्युला आहे आणि आपल्यातील बहुतेक लोक लहानपणापासूनच ते जादुई रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टर म्हणून घेत आहेत.

Advertisement

हा आयुर्वेदिक च्यवनप्राशचे कोणत्याही वयातील व्यक्ती याचे सेवन करू शकते. तरुण किंवा वृद्ध, हा आयुर्वेदिक च्यवनप्राश प्रत्येकासाठी फायदेशीर ठरत आहे.

Advertisement

च्यवनप्राशात तपकिरी-काळा रंग आणि ठप्प सारखी सुसंगतता यात एक वेगळी गोड आणि आंबट चव आहे. त्यात एक नसून 12 महत्वाचे घटक आहेत. या 12 गोष्टींमध्ये अमलाकी, कडुनिंब, पिप्पळी, अश्वगंधा, पांढरा चंदन, तुळशी, वेलची, अर्जुन, ब्राह्मी, केशर, घृत आणि मध यांचा समावेश आहे.

Advertisement

च्यवनप्राश शक्तिशाली औषधी वनस्पती, मसाले, खनिजांसह बनलेले आहे. आणि व्हिटॅमिन सीने सुद्धा समृद्ध आहे, हे आयुर्वेदिक परिशिष्ट त्याच्या इम्युनोमोडायलेटरी आणि कार्यकल्पिक गुणधर्मांद्वारे विविध प्रकारचे आरोग्यविषयक समस्या टाळण्यास मदत करते.

Advertisement

एटी-दाहक इंफ्लेमेटरी

Advertisement

च्यवनप्राश हे दाहक-विरोधी मानले जाते. हे दाह ( इं फलमेटरी) कमी करण्यात मदत करते. तसेच च्यवनप्राशमध्ये उपस्थित फ्लेव्होनॉइड्समध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात. त्याशिवाय अश्वागंधा, केशर आणि आवळा यासारख्या च्यवनप्राशमध्ये असलेल्या पदार्थांमध्ये दाहक-विरोधी दाहक गुणधर्म देखील
आढळतात.

Advertisement

रोग प्रतिकारशक्ती वाढते :-

Advertisement

निरोगी शरीरासाठी रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करणे खूप महत्वाचे आहे. मजबूत प्रतिकारशक्ती आपल्याला लवकर आजारी पडण्यापासून प्रतिबंधित करते आणि संसर्ग आणि बॅक्टेरियांशी लढण्यास मदत करते. प्राचीन काळापासून, लोक रोगप्रतिकारक शक्ती वाढविण्यासाठी घरगुती उपाय म्हणून च्यवनप्राश वापरत आहेत.

Advertisement

रक्त शुद्धिकरण :-

Advertisement

च्यवनप्राश खाल्ल्याने रक्त स्वच्छ होण्यासही मदत होते. च्यवनप्राशमध्ये उपस्थित तुळस आणि हळद रक्तातील शुद्धिकरण म्हणून काम करते.

Advertisement

हाडे मजबूत होते :-

Advertisement

च्यवनप्राश तुम्हाला हाडे मजबूत करण्यास मदत करते. दररोज 1 चमचे च्यवनप्राश खाल्ल्याने कॅल्शियम आणि प्रोटीनचे संश्लेषण चांगले होते, ज्यामुळे हाडे आणि दात मजबूत होतात.

Advertisement

अन्नपचनात सुधारणा:-

Advertisement

पोटदुखी, जळजळ आणि बद्धकोष्ठता यासारख्या पोटात संबंधित समस्येमुळे आपण त्रस्त असल्यास नियमित च्यवनप्राश घ्या. ते खाल्ल्याने अन्नाचे पचन व्यवस्थित होते आणि आतड्यांमधील हालचाल देखील चांगल्या पद्धतीने होते. च्यवनप्राशमध्ये उपस्थित केशर, अर्जुन, ब्राह्मी इत्यादी औषधी पचन आणि चयापचय सुधारतात.

Advertisement

हृदय मजबूत होईल :- 

Advertisement

च्यवनप्राश हे हृदयाचे टॉनिक मानले जाते. होय च्यवनप्राश हृदय मजबूत ठेवण्यासाठी कार्य करते. तसेच, स्नायूंच्या रक्त प्रवाहास मदत करुन हृदयाचे ठोके देखील राखू शकतात. च्यवनप्राशमध्ये उपस्थित आमला, अश्वगंधा यासारख्या गोष्टी हृदयाला निरोगी ठेवण्यास आणि चांगल्या मार्गाने कार्य करण्यास मदत करतात.

Advertisement
Advertisement