Take a fresh look at your lifestyle.

जेवणानंतर गुळाचा एक छोटासा तुकडा खा, हे ७ फायदे वाचून तुम्ही आश्चर्यचकित व्हाल!

महाअपडेट टीम, 11 डिसेंबर 2020 :- हिवाळ्यात आपल्या आहारात गुळाचा वापर करणे आवश्यक आहे. कारण गुळ गरम पदार्थ असल्याने हिवाळ्यात गुळाचा वापर सर्वाधिक केला जातो. गुळामध्ये शरीराला आवश्यक असणारी जीवनसत्त्वे आणि खनिजे मोठ्या प्रमाणावर आढळतात. गुळ उष्ण स्वरूपाचा असल्याने खोकला आणि सर्दी बरी करण्यास लाभदायक ठरतो.

Advertisement

गुळ खाण्याचे फायदे जाणून घेऊया…

Advertisement

आयुर्वेदात असा विश्वास आहे की गुळामध्ये असलेले पदार्थ शरीरातील आम्ल दूर करतात. उलट, साखरेचे सेवन केल्याने आपल्या शरीरात एसिडचे प्रमाण वाढू शकते. प्राचीन काळापासून,गूळ हे आरोग्यासाठी अमृत मानले जाते. तर साखर हा पांढरा विष मानला जातो.

Advertisement

निरोगी शरीर आणि दीर्घायुष्यासाठी, 20 ग्रॅम गूळ जेवल्यानंतर नियमितपणे सेवन करावे. गूळ खाण्याने आपल्या शरीराची प्रतिकार शक्ती सुधारते. तर साखरेमुळे आम्ल तयार होते जे आपल्या शरीरासाठी हानिकारक आहे.

Advertisement

रक्त साफ होण्यास मदत  :-

Advertisement

आपले रक्त स्वच्छ करण्यासाठी गुळ हा सर्वात फायदेशीर आहे असे मानले जाते. जर तुम्ही तुमच्या खाण्यात दररोज गुळाचा वापर केला तर ते तुम्हाला आरोग्यदायी ठेवेल. परंतु लक्षात ठेवा, आपल्याला योग्य प्रमाणात गूळ खावा लागेल.

Advertisement

अशक्तपणा दूर होईल

Advertisement

गूळ हा लोह आणि फोलेटचा चांगला स्रोत मानला जातो, जे अशक्तपणा सुधारण्यास उपयुक्त आहे. हे लाल रक्तपेशी नियंत्रणात ठेवते. गर्भवती महिलांसाठी गुळ सर्वोत्तम आहे.

Advertisement

सर्दी-खोकल्यात आराम :-

Advertisement

सर्दीपासून बचाव करण्यासाठी गुळ प्रभावी ठरतो. काळी मिरी आणि आल्याबरोबर गुळ खाल्ल्यास सर्दीमध्ये आराम मिळतो. वारंवार खोकला येत असल्यास साखरेऐवजी गुळाचा खडा तोंडात ठेवावा. आल्याबरोबर गुळ खाल्ल्याने घसा खवखवणे आणि जळजळ होण्यापासून आराम मिळतो.

Advertisement

सांध्यातील वेदनेत आराम :-

Advertisement

तुम्हाला कोणत्याही प्रकारचा सांधेदुखी असेल तर आपण गूळाचे सेवन करू शकता. सांध्यातील वेदना दूर करण्यासाठी आपण गुळासह आल्याचा एक छोटा तुकडा देखील घेऊ शकता. आपल्या हाडांना बळकट करून आर्थस्ट्रिसिसची समस्या दूर करण्यात देखील हे उपयोगी ठरू शकते.

Advertisement

हृदयाचे आरोग्य

Advertisement

मॅग्नेशियमच्या प्रमाणामुळे, गुळ आपल्या आतड्यांना मजबूत ठेवण्यास मदत करते. निसर्गोपचार डॉक्टर प्रमोद बाजपेयी म्हणतात की तुम्हाला 10 ग्रॅम गूळापासून सुमारे 16 मिलीग्राम मॅग्नेशियम मिळते.

Advertisement

श्वासोच्छवासाच्या समस्या दूर – 

Advertisement

आपल्या आहारात गूळ घालून, आपण दमा, ब्राँकायटिस इत्यादी श्वसन रोगांना सुधारू शकता. गूळ हा एक नैसर्गिक गोड पदार्थ आहे, ज्याला तिळाबरोबर खाल्ल्याने श्वासोच्छवासाच्या समस्या दूर  होतात.

Advertisement

ऊर्जा बूस्टर

Advertisement

साखर एक कार्बोहायड्रेट आहे जी रक्तामध्ये मिसळल्यास आपल्याला त्वरित ऊर्जा देते. त्याच वेळी, गूळ एक जटिल कार्ब आहे जो शरीराला बर्‍याच काळासाठी ऊर्जा देण्यात मदत करतो. याचा अर्थ असा आहे की साखरेची पातळी अजिबात वाढत नाही. हे आपल्याला केवळ कष्टकरी बनवित नाही तर शरीरात असणारी कमकुवतपणा दूर करण्यास देखील मदत करते.

Advertisement
Advertisement