Take a fresh look at your lifestyle.

दिल्लीसमोर Delhi (NCR) का लिहतात, NCR स्टेट म्हणजे काय?, जाणून घ्या, NCR मधील जिल्ह्यांची नावे

महाअपडेट टीम,10 डिसेंबर 2020 :एनसीआर हा शब्द तुम्ही भारताची राजधानी दिल्ली बरोबर लिहिलेला पाहिला असेलच. दिल्ली एनसीआर हा शब्द वर्तमानपत्रांच्या मुख्य मथळ्यांमध्ये कायम असतो, परंतु त्याचे संपूर्ण रूप काय आहे आणि एनसीआर काय आहे ते जाणून घेऊया.

Advertisement

एनसीआर (N C R) चा फुल फॉर्म –

Advertisement

एनसीआर म्हणजे ( National Capital Region ) राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र होय.   भारतातील राष्ट्रीय राजधानी प्रदेशाचे केंद्र असलेल्या एका समन्वयीत नियोजनक्षेत्राचे आहे. यात दिल्लीच्या संपूर्ण एनसीटी आणि हरियाणा, उत्तर प्रदेश आणि राजस्थान राज्यांतील सुमारे अनेक जिल्ह्यांचा समावेश होतो. दिल्लीच्या सर्वांगीण विकासासाठी हा प्रदेश  विकसित केला जात आहे.  एनसीआर प्रदेशात, दिल्ली, हरीयाणा, उत्तर प्रदेश आणि राजस्थान या राज्यांसह दिल्लीतील जिल्ह्यांचा समावेश एनसीआर प्रदेशात केला जात आहे जेणेकरून दिल्लीत असलेल्या सरकारच्या विकासावर तितकाच परिणाम होऊ शकेल. एनसीआरमधील प्रमुख शहरांमध्ये गुरुग्राम, गाझियाबाद, फरीदाबाद, मुझफ्फरनगर आणि नोएडा यांचा समावेश आहे. दिल्लीसह या शहरांना आणि नव्याने विलीन झालेल्या जिल्ह्यांना एनसीआर नावाचे संयुक्त नाव देण्यात आले आहे.

Advertisement

एनसीआरमध्ये या  जिल्ह्यांचा समावेश आहे.

Advertisement

NCR मध्ये समाविष्ट झालेले जींद, करनाल आणि मुझफ्फरनगर, मथुरा ला मंजूरी नाही मिळाली.
5 वर्षांपूर्वी राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र (एनसीआर) मध्ये हरियाणामधील जींद, करनाल आणि उत्तर प्रदेशातील मुझफ्फरनगर जिल्ह्याचा समावेश आहे.

Advertisement

दिल्लीव्यतिरिक्त एनसीआरमध्ये समाविष्ट जिल्ह्यांची संख्या आता 22 झाली आहे. हे क्षेत्र व लोकसंख्येच्या बाबतीतच नव्हे तर दक्षिण आशियातील सर्वात मोठा प्रदेश आहे. यूपी सरकारला मथुरासह आणखी जिल्ह्यांचा समावेश एनसीआरमध्ये करायचा होता, परंतु केवळ मुझफ्फरनगरलाच मान्यता मिळू शकली.

Advertisement

मंगळवारी दिल्ली येथे झालेल्या राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र नियोजन मंडळाच्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला. या बैठकीचे अध्यक्षस्थान घेतल्यानंतर केंद्रीय नगरविकास मंत्री एम. वेंकैया नायडू म्हणाले की, राज्य सरकारने मथुराबाबत आपली भूमिका मांडलेली नाही. तथापि, पुढील विचारासाठी समिती गठीत केली आहे.
या बैठकीत केवळ हरियाणाचे मुख्यमंत्री मनोहर लाल खट्टर हे सदस्य देशांच्या बाहेर पोहोचले. राजस्थान, उत्तर प्रदेश आणि दिल्ली यांनी आपले प्रतिनिधी पाठवले. दिल्लीचे उपराज्यपाल नजीब जंग हेही या बैठकीला उपस्थित नव्हते.

Advertisement

तर मग चला जाणून घेऊयात की एनसीआरमध्ये कोणत्या राज्याचे किती जिल्हे येतात…

Advertisement

एनसीआरमध्ये असलेले हरियाणाचे जिल्हे
भिवानी
फरीदाबाद
गुडगाव
झज्जर (झज्जर आणि बहादूरगड)
महेंद्रगड
पानिपत
रेवाडी
रोहतक
सोनीपत
मेवात
पलवल
जींद
कामुक

Advertisement

एनसीआरमध्ये असलेले उत्तर प्रदेशचे जिल्हे
बागपत
बुलंदशहर
गौतम बुद्ध नगर जिल्हा (नोएडा आणि ग्रेटर नोएडा)
गाझियाबाद
मुझफ्फरनगर
मेरठ
हापूर

Advertisement
Advertisement