Take a fresh look at your lifestyle.

UPVC, CPVC आणि PVC पाईप्समध्ये असणारा हा फरक तुम्हाला माहिती आहे का ?

महाअपडेट टीम,10 डिसेंबर 2020 : बर्‍याच लोकांना या तीन पाईप्सबद्दल खूप संभ्रम असतो. प्लंबिंग पाईप्स, यूपीव्हीसी, सीपीव्हीसी आणि पीव्हीसी पाईप्समध्ये काय फरक आहे याबद्दल जाणून घेऊ. आणि जेव्हा आपण दुकानदाराला त्यांच्यात काय फरक आहे आणि कोणत्या पाईपचा वापर केला आहे याबद्दल विचारले असता ते आपल्याला त्याबद्दल योग्यरितीने सांगण्यास सक्षम नसतात. या पाईप्सबद्दल जाणून घेऊया कोणता सर्वात चांगला आहे आणि कोणता वापरला पाहिजे.

Advertisement

UPVC पाईप –

Advertisement

यूपीव्हीसीचे पूर्ण फॉर्म अनप्लास्टीक पॉलिव्हिनाइल क्लोराईड आहे. आपण ही पाईप घरगुती वापरु शकतो, परंतु हे विशेषतः मोठ्या फॅक्टरी आणि कंपन्यांसाठी डिझाइन केले गेले आहे जेथे रसायने बनविली जातात किंवा रसायने एका ठिकाणाहून दुसर्‍या ठिकाणी पाईपद्वारे पाठविली जातात, कारण बरीच रसायने लोखंडी पाईपात रिएक्शन होत असतात. यूपीव्हीसी पाईप हे चांगले रासायनिक प्रतिरोधक आहेत, त्यामुळे हे पाईप्स केवळ फॅक्टरीत आणि कंपन्यांमध्ये वापरले जातात.

Advertisement

CPVC पाईप –

Advertisement
class="adsbygoogle" style="background:none;display:inline-block;max-width:800px;width:100%;height:250px;max-height:250px;" data-ad-client="ca-pub-9958175724531937" data-ad-slot="6221025315" data-ad-format="auto" data-full-width-responsive="true">

सीपीव्हीसीचे संपूर्ण फॉर्म क्लोरिनेटेड पॉलीव्हिनाइल क्लोराईड आहे. हे पाईप यूपीव्हीसी आणि पीव्हीसी पाईपपेक्षा उत्कृष्ट आणि मजबूत मानली जातात, परंतु या दोन्ही पाईप्सपेक्षा हे पाईप महाग असतात. या पाईपची गुणवत्ता खूप चांगली आहे तसेच ते गरम आणि थंड पाण्यातही कार्य करते.म्हणजे ते अगदी गरम किंवा थंड पाण्यापासून अगदी सहज संरक्षण करु शकते, हा पाईप 90 डिग्री सेल्सिअस तापमानातही टिकतो. हे पाईप्स बर्‍याच दिवस चालतात आणि हे पाईप बहुधा घरातील किचन, बाथरूम मध्ये वापरले जातात.

Advertisement

PVC पाईप –

Advertisement

पीव्हीसी म्हणजे पॉली विनील क्लोराईडने बनवलेला असतो. हा पाईप्स यूपीव्हीसी आणि सीपीव्हीसी पाईप्सपेक्षा बर्‍यापैकी साधा आणि स्वस्त असतो. ते मुख्यतः राखाडी रंगाचे असतात, ते बहुतेक पावसाचे पाणी, शौचालय आणि स्नानगृह पाणी यासारखे सांडपाणी काढून टाकण्यासाठी वापरतात. पीव्हीसी पाईप घेताना त्याचा दर्जा आणि कंपनीची तपासणी करून पहा.

Advertisement
Advertisement