Take a fresh look at your lifestyle.

हिवाळ्यात छातीत कोल्ड कफ जमा झालाय का ? हे साधे -सोपे ५ उपाय करून पहा!

महाअपडेट टीम, 10 डिसेंबर 2020 :-हिवाळ्याच्या काळात सर्दी, खोकला, सर्दी, ताप याबरोबर घशात आणि छातीत श्लेष्मा तयार होण्यास सुरुवात होते. छातीत आणि घशातील गालगुंडामुळे श्वास घेण्यात त्रास होतो. या समस्येची सामान्य लक्षणे म्हणजे घसा आणि छातीत घट्टपणा येणे, वारंवार शिंका येणे, वाहणारे नाक, ताप, घश्यात खवखवणे, श्लेष्मा खोकला येणे, छातीत दुखणे अशी भावना येते.

Advertisement

असे काही लोक आहेत, जे हृदयविकाराच्या झटक्याने छातीत किंवा छातीत तीव्र वेदनांमुळे घाबरतात परंतु ते कफचे लक्षणदेखील असू शकते. असे मानले जाते की जर शरीरात वात, पित्त आणि कपाचा समतोल ठीक नसेल तर बरेच नुकसान होऊ शकते. कफ टाळण्यासाठी, अशा गोष्टी खाणे टाळणे सर्वात महत्वाचे आहे ज्यामुळे कफ होतो.

Advertisement

घश्यात खोकला आणि खोकलयापासून मुक्त होण्यासाठी प्रतिजैविक औषधांचा वारंवार वापर केल्यास बरेच दुष्परिणाम होऊ शकतात. म्हणून, प्रत्येक वेळी गोळी घेणे टाळले पाहिजे. यापासून मुक्त होण्यासाठी आम्ही तुम्हाला घरगुती उपचार देत आहोत.

Advertisement

गुळ:-

Advertisement

जेवल्या नंतर थोडासा गूळ सेवन करणे , खूप फायदेशीर आहे, कारण गुळ गरम आहे, गुळाचा छोटासा तुकडा खाल्ल्याने कफाची समस्या कमी होते,आणि पचन क्रियाही सुधारण्यास मदत होते.

Advertisement

तुळस आणि आले:-

Advertisement

तुळस, आले आणि मध सारख्या गोष्टींचा वापर कफ कमी करण्यासाठी एक रामबाण उपाय आहे, आणि कोणत्याही प्रकारे आहारात समाविष्ट केला जाऊ शकतो आणि त्याचे दुष्परिणाम होत नाहीत.

Advertisement

लसूण आणि आले:-

Advertisement

लसूण खाल्ल्याने घशात साठलेला कफ बाहेर पडतो, टी.बी. च्या आजारामध्येही लसूण आणि आले लाभदायी ठरते. आले सोलून त्याचे लहान तुकडे तोंडात घालून चोखलयास कफ सहजरित्या बाहेर येतो, तसेच खोकल्यातही आराम मिळतो.

Advertisement

काळी मिरी :-

Advertisement

आधी काळी मिरीच्या काही दाण्याची बारीक पावडर करा. दोन कप पाणी गरम करून त्यात पावडर घाला. जेव्हा पाणी एका चौथ्यापर्यंत उकळते तेव्हा ते फिल्टर करा. त्यामध्ये एक चमचा मध घालून मिक्स करा. आपण ते सकाळ आणि संध्याकाळी दोन्ही वेळा सेवन केले केल्यास तुम्हाला फरक दिसून येईल.

Advertisement

लिंबू आणि मध: –

Advertisement

एक चमचा मध आणि दोन चमचे लिंबाचा रस कोमट पाण्यात मिसळून कफसारख्या समस्येवर मात करता येते आणि यामुळे तुम्हाला खूप आराम मिळेल. या उपायाने घसा साफ होईल कारण लिंबू कफ पाडण्याचे काम करतो आणि याव्यतिरिक्त मध घशात आराम देते. कफपासून पूर्णपणे मुक्त होण्यासाठी हे मिश्रण दिवसातून तीनवेळा घ्या.

Advertisement

हिवाळ्यात या पदार्थांपासून रहा दूर –

Advertisement

दूध आणि चरबीयुक्त पदार्थ –

Advertisement

दुधामुळे कफ वाढते. त्यामुळे हिवाळ्यात आपण दुधाचे सेवन कमी करावे किंवा हळदीसह त्याचे सेवन केले पाहिजे. चरबीयुक्त पदार्थांचे सेवन कफ वाढवण्याचे कार्य करते, म्हणून शक्य तेवढे टाळण्याचा प्रयत्न करा.

Advertisement

पनीर आणि बटर चीज हेदेखील दुधाचे बनलेले असते, म्हणून चीजमधून कफ तयार होतात तेव्हा पुष्कळ लोकांना पचन समस्या देखील उद्भवू शकतात, कारण काही लोकांना पनीर सहज पचत नाहीत. लोणीमध्ये चरबी जास्त असते, त्यामुळे ते कफ वाढविण्याचे कार्य करते. कफच्या समस्येमध्ये लोणी किंवा लोणीने बनवलेल्या गोष्टींचे सेवन करणे टाळा.

Advertisement

कफ वाढला तर कफ पीडितासाठी मांसाचे सेवन करणे हानिकारक ठरू शकते, त्यामुळे कफची समस्या असल्यास मांसाचे सेवन करणे टाळावे आणि खोकला असल्यास मांसाचे सेवन कमीतकमी करावे.

Advertisement
Advertisement