Take a fresh look at your lifestyle.

चीनसारखे स्वस्त स्मार्टफोन भारत का बनवत नाही?, चीनी स्मार्टफोन स्वस्त असण्याचं कारण काय?

महाअपडेट टीम, 07 डिसेंबर 2020 :- असा प्रश्न तुमच्या सर्वांच्या मनात आला असेल, चीन सारखे भारतात स्वस्त स्मार्टफोन का बनवले जात नाहीत, भारतात फक्त स्मार्टफोन एकत्र केले जातात, भारतीय मोबाइल कंपनीला चीनकडून वस्तू का घ्यावे लागतात आणि चीनी स्मार्टफोन इतके स्वस्त का आहेत ? असे किती प्रश्न आपल्या मनात येतात, या सर्व प्रश्नांची उत्तरे जाणून घेऊयात…

Advertisement

आजच्या काळात भारतीय स्मार्टफोन कंपन्यांना आपली मालमत्ता राखणेही अत्यंत अवघड झाले आहे. जसे की मायक्रोमॅक्स, लावा, स्पाइस इ. एक काळ असा होता की या कंपन्यांच्या स्मार्टफोनला बाजारात मागणी होती, परंतु आता या कंपन्या नवीन स्मार्टफोन बाजारात आणत नाहीत.

Advertisement

भारतीय स्मार्टफोन कंपनी संपूर्ण स्मार्टफोन स्वतःच का बनवित नाही, म्हणजेच चिपसेट, डिस्प्ले इ. स्मार्टफोनचे पार्ट परदेशातून का आणावे लागतात?

Advertisement

स्मार्टफोनचा प्रत्येक भाग बनविण्यासाठी एक प्लांट स्थापित करणे खूप महाग आहे, जेव्हा त्यांचे एकत्रीकरण  करणे स्वस्त आहे, म्हणजेच स्मार्टफोन बनविण्यापेक्षा तो इतर देशांतून मिळवणे सोपे आणि स्वस्त आहे. आपण वापरत असलेली सर्व इलेक्ट्रॉनिक उत्पादने ही जवळजवळ सर्व सर्व पार्ट एकत्रित केली जातात आणि त्यांचे पार्ट वेगवेगळ्या कंपन्यांनी बनविलेले असते.  तसं जर कमी खर्चात जर इतर देशांतून उत्पादन भेटत असल      भारतात उत्पादन एकत्र करणे ही चुकीची गोष्ट नाही.

Advertisement

याशिवाय आपणास हे माहीत नसेल की भारतीय स्मार्टफोनचे सर्व पार्ट चीनमधून येत नाही आणि सर्व पार्ट चीनमध्ये बनविले जात नाहीत, जर भारतीय कंपनी स्वत: संपूर्ण स्मार्टफोन भारतात बनविले. तर स्मार्टफोनची विक्री कंपनीला खूप महाग करावी लागेल आणि आपल्यालाही असा महागडा स्मार्टफोन खरेदी करणार नाही.

Advertisement

स्मार्टफोनचे बरेच भाग चीन, जपान, दक्षिण कोरिया, मलेशिया, थायलँड किंवा इतर देशातून येतात. परंतु जेव्हा आपल्या स्मार्टफोनचा एक भाग खराब होतो आणि आपल्याला त्या कंपनीच्या स्मार्टफोन भागाऐवजी स्वस्त भाग मिळतो, तेव्हा हा भाग मुख्यतः चीनी असतो हे तुम्हाला ठाऊकच असेल.

Advertisement

कोणतीही कंपनी स्मार्टफोनचे सर्व पार्ट स्वतः बनवत नाही !

Advertisement

स्मार्टफोन कंपन्या, ती छोटी कंपनी असो की मोठी कंपनी, ते स्मार्टफोनचे सर्व पार्ट स्वतः बनवित नाहीत, जसे की दक्षिण कोरियाची कंपनी सॅमसंग अमोलेड डिस्प्ले बनवते,  पूर्वी हे डिस्प्ले फक्त चीनमध्येचं तयार होत होते. परंतु आता ते आता इतरत्रही तयार होवू लागले आहे.  कंपनी हे पार्ट बनवल्याचे सांगत नाही. सॅमसंग कंपनी डिस्प्ले, रॅम, कॅमेरा सेन्सर आणि बॅटरी देखील तयार करते आणि Apple शी संबंधित फोनमध्ये सॅमसंगची डिस्प्ले व बॅटरी असते आणि जेव्हा Apple फोन विकला जातो तेव्हा सॅमसंगलाही नफा होतो.

Advertisement
class="adsbygoogle" style="background:none;display:inline-block;max-width:800px;width:100%;height:250px;max-height:250px;" data-ad-client="ca-pub-9958175724531937" data-ad-slot="6221025315" data-ad-format="auto" data-full-width-responsive="true">

भारतात स्मार्टफोन फक्त एकत्रित होतात का?

Advertisement

बहुतेक लोकांना असे वाटते की भारतात फक्त मोबाईल एकत्रित होतात, परंतु मी तुम्हाला सांगतो की मोबाईलचे बरेच पार्ट भारतातही बनतात, पीसीबीप्रमाणे, पूर्वी पीसीबी (प्रिंट सर्किट बोर्ड) भारतात बनलेले नव्हते, परंतु आता जवळजवळ प्रत्येकजण कंपनी पीसीबी स्वतः तयार करते, परंतु त्या पीसीबीचे घटक बाहेरून येतात.

Advertisement

मोबाइल चिपसेट आणि डिस्प्ले भारतात का बनविले जात नाहीत?

Advertisement

आपल्याला माहित असले पाहिजे की चिपसेट म्हणजे काय आहे प्रोसेसर म्हणजे काय आणि ते काय कार्य करते, भारतातील स्मार्टफोन मॅन्युफॅक्चरिंग युनिट्सची संख्या काही वर्षांपासून सतत वाढत आहे. परंतु एक गोष्ट अद्याप भारतात बनलेली नाही ती म्हणजे स्मार्टफोनमध्ये स्थापित केलेली चिपसेट म्हणजे प्रोसेसर. आजही ही चिपसेट चीन, तैवानमधून येते आणि भारतात फक्त मोबाइलमध्ये एकत्रित केली जाते.

Advertisement

चिपसेट भारतात का बनत नाही, प्रोसेसर बनविण्यासाठी योग्य प्रयोगशाळेची आवश्यकता आहे, ज्यामध्ये धूळ व मातीचा एकही कण पोहोचू शकत नाही आणि अशा बहुतेक लॅब भूमिगत केल्या आहेत. या प्रकारच्या सेटअपला तयार होण्यास बराच वेळ लागतो आणि सध्या भारतात असा कोणताही सेटअप अस्तित्वात नाही. या व्यतिरिक्त चिपसेटसाठी कच्चा माल भारतात खूप महाग आहे तसेच डीआय वॉटर देखील आवश्यक आहे. एकूणच, भारतात चिपसेट बनवण्यासाठी संसाधने उपलब्ध नाहीत. म्हणूनच चिपसेट बाहेरून येतात आणि भारतात चिपसेट तयार होण्यास बराच काळ लागू शकतो.

Advertisement

कोणत्याही कंपनीला त्याच्या स्मार्टफोनसाठी सर्व पार्ट तयार करणे शक्य नाही. आपल्या माहितीसाठी सांगतो की असा कोणताही देश नाही जेथे संपूर्ण फोन बनविला जातो, संपूर्ण फोन कोणत्याही एका देशात बनलेला नसतो, अगदी अमेरिका आणि चीनमध्ये देखील नाही. जर तुम्हाला अमेरिकेचा फोन दिसला तर त्यामागे हेदेखील लिहिलेले आहे, कॅलिफोर्नियामधील Appleने डिझाईन केलेले आहे आणि चीनमध्ये असेंब्ल्ड केले आहे. म्हणजे Appleचे आयफोन कॅलिफोर्नियामध्ये डिझाइन केलेले आहेत आणि ते चीनमध्ये असेंब्ल्ड केले आहेत.

Advertisement

चीन जगातील सर्वाधिक मोबाइल उत्पादक देशांपैकी एक आहे आणि स्मार्टफोन तयार करण्यासाठी आवश्यक संसाधने चीनमध्ये उपलब्ध आहेत, आपणास हे जाणून आश्चर्य वाटेल की स्मार्टफोन बनविण्यासाठी लागणार्‍या 17 स्त्रोतांपैकी 16 चीनच्या भूमीवर सापडतात. तसेच, चीनमधील कामगार स्वस्त आहेत, ही चिनी फोन स्वस्त असण्याची काही कारणे आहेत.

Advertisement
Advertisement