Take a fresh look at your lifestyle.

पोस्टाच्या या जबरदस्त योजना जाणून घ्या, 6.8 टक्के दराने मिळेल चांगला नफा, करातही बचत होईल…

महाअपडेट टीम, 06 डिसेंबर 2020 :- पोस्ट ऑफिसच्या अशा बर्‍याच बचत योजना आहेत, ज्यात गुंतवणूकीवर चांगला परतावा आहे. आणि त्याबरोबर इतरही अनेक असे फायदे आहेत जे तुम्हाला माहिती असायला हवेत.आजकाल लोक पोस्ट ऑफिस योजनांमध्ये गुंतवणूकीला प्राधान्य देत आहेत, कारण त्यांना बँकांपेक्षा जास्त व्याज हे पोस्ट ऑफिसच्या या योजनांत मिळत आहे.

Advertisement

पोस्ट ऑफिस योजनांमध्ये गुंतवणूक पूर्णपणे सुरक्षित आहे. यावर सरकारची सार्वभौम हमी उपलब्ध आहे. याशिवाय पोस्ट ऑफिस योजनांमध्ये गुंतविलेल्या पैशांवर मिळकत करात सूटही आहे. आज आम्ही तुम्हाला पोस्ट ऑफिसच्या अशा योजनेविषयी सांगणार आहोत जी चांगली परतावा देते,

Advertisement

जाणून घेउयात पोस्ट ऑफिसच्या या योजनेबद्दल….

Advertisement

टपाल कार्यालयाच्या या योजनेला राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC) असे नाव देण्यात आले आहे. ही योजना सध्या वार्षिक 6.8 टक्के दराने व्याज देते. हे व्याज कंपाऊंड तत्त्वावर दिले जाते, तर हे व्याज देय योजनेच्या परिपक्वतावर उपलब्ध असते. या योजनेचा कार्यकाळ हा 5 वर्षांचा असतो.

Advertisement

पोस्ट ऑफिसच्या नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट स्कीममध्ये तुम्ही स्वतः संयुक्त खातेदेखील उघडू शकता. यात जास्तीत जास्त तीन प्रौढ संयुक्त खाते उघडू शकतात. याशिवाय या योजनेंतर्गत दहा वर्षाहून अधिक वयाच्या अल्पवयीन मुलीच्या नावे खाते उघडता येउ शकते.

Advertisement

राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC) चे हे खाते कोणत्याही पोस्ट ऑफिसमधून तुम्हाला उघडता येते. यामध्ये व्याजदर दरवर्षी जमा केला जातो. परंतु देय रक्कम ही केवळ परिपक्वतावर दिली जाते. या योजनेत टीडीएस (TDS) वजा केला जात नाही.

Advertisement

नॅशनल सेव्हिंग्ज सर्टिफिकेट (NSC) ला सगळ्या बँकाना (NBFC) द्वारे कर्जासाठी तारण किंवा सुरक्षिततेसाठी स्वीकारले जाते. या योजनेत गुंतवणूकदार त्याच्या कुटुंबातील कोणत्याही सदस्याला वारसदार करु शकतो. नॅशनल सेव्हिंग्ज प्रमाणपत्र देण्याच्या तारखेपासून तर मॅच्युरिटीच्या तारखेपर्यंत, एका व्यक्तीकडून दुसर्‍या व्यक्तीला हस्तांतरण देखील करता येउ शकतो.

Advertisement

या योजनेत सर्व भारतीय नागरिक या पोस्ट ऑफिस योजनेत गुंतवणूक करु शकतात. यामध्ये अनिवासी भारतीय (NRI) राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC) खरेदी करू शकत नाहीत. जर एखाद्या भारतीय नागरिकाने नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट खरेदी केले असेल आणि मॅच्युरिटीपूर्वी एनआरआय झाला असेल तर त्या व्यक्तिला अजूनही फायदा होतो.

Advertisement
Advertisement